วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:24:39]

ปลา ember ฝึกให้กินอาหารเม็ดยังไงครับ

เพิ่งได้มาครับ ตอนนี้ให้ hikari micro pellet
โดนหางนกยูงแย่งตอดหมด ที่พอจะจม เอมเบอ ก็เข้ามากินแล้วก็บ้วนครับ บางทีอาหารก็จมไปเลย ปลาไม่ลงไปกิน

พอให้ tetrabit  เอามาละลายน้ำ ให้นิ่มนิดนึง อาหารเริ่มจม ก้มีมาตอดบ้างไม่ตอดบ้าง  ละก็จมลงพื้นตู้

เพิ่งเอาปลาลงได้ 5 วันครับ
ในตุ้มี ต้นไม้รกๆ พื้นตู้เป็นเพิลกราส ครับ

ไม่อยากให้ทีเยอะๆแล้วอาหารเหลือ จมพื้นตู้ครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
  • น่าจะยังตื่นตู้มั้งครับ
  • อาหารอาจจะเสียแล้วรึเปล่า ลองดมดุครับมีกลิ่นหืนๆเปรี้ยวๆมั้ย อาหารตัวนี้ปกติจะหอมคล้ายปลาแห้งหรือกุ้งแห้ง
  • คุณภาพน้ำไม่ดี ลองเปลี่ยนน้ำ 20-30% ทุกวันไปสักสองสามวันแล้วดูว่ากินดีขึ้นมั้ย

ตู้ผมเอ็มเบอร์นี้กินยังกะฝูงปิรันย่า ปกติมันไม่ใช่ปลาเหนียมอายเลยครับ [smile01]
ลองรอดูอีกซักอาทิตย์ก่อนครับ น่าจะกินดีขึ้น แล้วค่อยแก้ไขอย่างอื่น
  • น่าจะยังตื่นตู้มั้งครับ
  • อาหารอาจจะเสียแล้วรึเปล่า ลองดมดุครับมีกลิ่นหืนๆเปรี้ยวๆมั้ย อาหารตัวนี้ปกติจะหอมคล้ายปลาแห้งหรือกุ้งแห้ง
  • คุณภาพน้ำไม่ดี ลองเปลี่ยนน้ำ 20-30% ทุกวันไปสักสองสามวันแล้วดูว่ากินดีขึ้นมั้ย

ตู้ผมเอ็มเบอร์นี้กินยังกะฝูงปิรันย่า ปกติมันไม่ใช่ปลาเหนียมอายเลยครับ [smile01]
ลองรอดูอีกซักอาทิตย์ก่อนครับ น่าจะกินดีขึ้น แล้วค่อยแก้ไขอย่างอื่น

หมายถึง hikari หรือ tetrabit  ครับท่าน ที่กลิ่นค้ลายปลาแห้งกุ้งแห้ง  เดี๋ยวจะลองดมดูครับ
หมายถึง hikari หรือ tetrabit  ครับท่าน ที่กลิ่นค้ลายปลาแห้งกุ้งแห้ง  เดี๋ยวจะลองดมดูครับ

อ่อ ผมหมายถึงฮิคาริครับ เตตร้าจะกลิ่นคล้ายๆกันแหละแต่จะจางๆกว่า
เอมเบอร์ตู้ผมวันแรกๆ ก็เหนียมอาย วันหลังๆ นี่กินยันอาหารที่ตกก้นตู้ พุ่งอย่างไว
ตอนนี้ เวลาให้อาหารต้องปิดกรองน่ะครับ จะได้ไม่พัดอาหารจมลงพื้นหมด มันก็ลอยๆ แล้วปลาค่อยขึ้นมาตอดๆ