วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:13:09]

>>ตู้ที่ 2 แบบพอเพียง 12" ก็เพียงพอ<<

หลังจากตู้จิ๋วตู้แรก 8" ที่โต๊ะทำงานออฟฟิศ >>ตู้นี้<<

ตู้ก็เริ่มงอกไปถึงโต๊ะทำงานที่บ้านแล้วครับ ปฏิบัติการเดิมๆ เหมือนตู้แรก เพาะเมล็ดแบบบก
ปูพื้นด้วยกรอสโซ่เหมือนเดิม (แบบโตและแบบแคระ) สเปรย์น้ำให้ชุ่ม คลุมพลาสติก อัดไฟวันละ 8 ช.ม.

วันแรกที่เริ่มเพาะเมล็ด หลังปีใหม่ครับ
V

ผ่านไป 1 สัปดาห์ก็งอกเกือบหมดแล้วครับ
V

สองสัปดาห์ผ่านไป หลังตู้เริ่มยืดเป็นถั่วงอกแล้วครับ
V

ไม้เริ่มไม่เป็นระเบียบ เลยตัดใจถอนทิ้งบางส่วน ตั้งใจทำเป็นลานโล่งด้านหน้า เผื่อให้กุ้งแคระมาเดินเล่น

เริ่มลงน้ำ ซื้อไม้มาเพิ่ม ดูรกยิ่งกว่าเดิมเลย ปรับเปลี่ยนหลายรอบ เอาไงดีละ 555
V

ต้นไม้กลางตู้ดูขัดๆ รกๆ ไม่ลงตัว เลยหักกิ่งออก ทำต้นไม้(สาหร่ายสไปกี้) ใหม่
V

เอาละ ได้เวลาเอาสมาชิกลงตู้แล้ว กุ้งแคระ 30 ตัว นีออนเขียว 5 คู่ และหอยเขา 8 ตัว
V

ตอนนี้ กุ้งแคระลาโลกไป 3 ส่วนนีออนเขียว และหอยที่ไม่ใช่ของเรา ยังอยู่สุขสบายดี ปลาให้อาหารเกล็ดเล็ก
ส่วนกุ้งก็อาหารปลาแบบจม บางทีก็ปล่อยให้หากินกันเอง ตู้มีแค่กรองแขวนและไฟ ถ่ายน้ำวันเว้นวัน 20-30%
น้ำใสปิ๊ง หอยเขาทำหน้าที่ได้เป้นอย่างดี แต่เหมือนจะมีตะไคร่เส้นผมเล็กๆ ขึ้นที่สาหร่าย ขอบตู้และหินเกลี้ยงครับ
V

ดูภาพเคลื่อนไหวบ้างครับ วันแรกๆ ดูจะไฮเปอร์ทั้งตู้ ถึงตอนนี้ เขามีมุมของใครของมันแล้ว สมาชิกไม่พลุกพล่านนัก

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาชมครับ แนะนำติชมได้ครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/02/2561 [17:29:11] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตั้งตู้ใหม่ติดๆกันเลย  [perv02]

ดูกุ้งปลามันดุ๊กดิ๊กๆดีนะครับ น่ารักดี บางตัวเห็นมีใข่ด้วย  [perv02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/02/2561 [14:20:46] โดย GAMMARAY »
สวยงามครับ ตู้นี้ใช้ CO2 ไหมครับ พอดีอยากลองแบบนี้ดูบ้าง  [thumbup]
สวยงามครับ ตู้นี้ใช้ CO2 ไหมครับ พอดีอยากลองแบบนี้ดูบ้าง  [thumbup]

ตอนนี้ยังไม่ใส่ครับ มีแค่กรองแขวนกับไฟ led
ตั้งตู้ใหม่ติดๆกันเลย  [perv02]

ดูกุ้งปลามันดุ๊กดิ๊กๆดีนะครับ น่ารักดี บางตัวเห็นมีใข่ด้วย  [perv02]

ตู้นี้ยังไม่มีลูกกุ้งเลยครับ มีแต่อุ้มไข่อยู่ ตู้แรกลูกกุ้งออกมาเพียบเลย :)
แนะนำอุปกรณ์ทีครับ

กรองใช้กรองอะไรเหรอครับ แล้วไฟล่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ