วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:13:32]

กุ้งหมดอายุขัยตาย เราจะรู้ได้ยังไงครับ

ตามหัวข้อเลยครับ
อยากรู้ว่าถ้ากุ้งตายเองโดยที่หมดอายุขัยของเขาแล้ว
จะมีจุดสังเกตุ อาการอย่างไรบ้างครับ
เช่น ตายแบบหงายท้อง ตายแบบหมอบ รึว่ามีจุดสังเกตุอื่นๆ ครับ[/size]

ขอบคุณครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
นอนตายแบบปกตินี่แหละ ดูไม่ออกหรอกครับถ้าร่างกายมันไม่มีอะไรแสดงสิ่งผิดปกติว่าตายจากสาเหตุอื่น
นอนตายแบบปกตินี่แหละ ดูไม่ออกหรอกครับถ้าร่างกายมันไม่มีอะไรแสดงสิ่งผิดปกติว่าตายจากสาเหตุอื่น

อ่อ ขอบคุณครับ
คิดว่าดูออกยาก แต่พฤติกรรมก่อนตายน่าจะเดาออก เช่นเชื่องช้า กินน้อย หมอบหลบซ่อน ไม่สู้มือ ไม่ดีด จะจับก็มาจับไป เอาไม้เข้าไปใกล้ที่ตาก็ไม่หลบ (ถ้าเป็นตัวปรกติจะหวงตามากจะพับตาหลบไม้แล้วดีดหนีไป)  สีของเปลือกจะเก่าๆ ส่วนการตายก็แล้วแต่ถ้าทุลนทุลายก็หงายท้อง ถ้าหลับนิ่งๆแล้วตายช้าก็คว่ำหน้าหมอบ..   [pravetgym01]
คิดว่าดูออกยาก แต่พฤติกรรมก่อนตายน่าจะเดาออก เช่นเชื่องช้า กินน้อย หมอบหลบซ่อน ไม่สู้มือ ไม่ดีด จะจับก็มาจับไป เอาไม้เข้าไปใกล้ที่ตาก็ไม่หลบ (ถ้าเป็นตัวปรกติจะหวงตามากจะพับตาหลบไม้แล้วดีดหนีไป)  สีของเปลือกจะเก่าๆ ส่วนการตายก็แล้วแต่ถ้าทุลนทุลายก็หงายท้อง ถ้าหลับนิ่งๆแล้วตายช้าก็คว่ำหน้าหมอบ..   [pravetgym01]

ขอบคุณครับ  [smile01]
กุ้งมีอายุ2-3ปีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/08/2560 [17:34:48] โดย บัง »
 อ่อนแรง กินอาหารน้อยลง อยู่นิ่งๆ นานๆ แล้วก็ตายไปเงียบๆครับ