วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:16:28]

คริป ลูเซนมันใหญ่ไปสำหรับตู้ 16" มั้ยครับ

พอดีตอนไปเดินหาซื้อต้นใม้ เจอเขาขายแบบกะปุกเห็นทรงมันจุ๋มจิ๋มน่ารักดี
คนขายบอกไม่ใหญ่มาก เป็นใม้กลางตู้   ผมก็เลยเอามา   
เอามาปักใว้หลังตู้เลยครับ กะให้ใหญ่สุดสำหรับตู้ 16"  [smile03]
แต่พอมาเจอข้อมุลว่าเวลาโต มันโตได้ 14"-20" ก็เลยตกใจครับ

แล้วถ้ามันใหญ่ขนาดนั้นจริงๆ  ผมควรไปปลูกอะไรทรงๆนี้แทนดีครับ  [confuse01]
<จริงๆมีคริปอัฟฟินัสจากตู้เก่าอยู่ แต่อยากเปลี่ยนบ้างน่ะครับ>

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
https://buceplant.com/products/cryptocoryne-lucens-1?variant=35885027405

จากเวปฝรั่ง เห็นเขาบอกว่า โตถึงประมาณ 10 นิ้วเองอ่ะครับ ไม่รู้ว่าไม้พวกนี้โตเร็วไหม ถ้าโตช้าก็เลี้ยงๆ ลืมไปแล้วกัน ฮ่าาาา หากมันจะโตพ้นตู้ คงจะเป็นปีๆ
แค่เราเลี้ยงไม่ให้เน่าก็ดีใจแล้วครับ
https://buceplant.com/products/cryptocoryne-lucens-1?variant=35885027405

จากเวปฝรั่ง เห็นเขาบอกว่า โตถึงประมาณ 10 นิ้วเองอ่ะครับ ไม่รู้ว่าไม้พวกนี้โตเร็วไหม ถ้าโตช้าก็เลี้ยงๆ ลืมไปแล้วกัน ฮ่าาาา หากมันจะโตพ้นตู้ คงจะเป็นปีๆ
แค่เราเลี้ยงไม่ให้เน่าก็ดีใจแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ  [smile03]
10" มันก็สูงเหมือนกันนิ  [confuse01]
Height: 5-10"

pH: 6.5-7.5

Care: Easy

Light: Low to Medium

Co2: Recommended but not required

Propagation: Cut stem and replant

Growth rate: Moderate to Fast

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/2562 [10:40:22] โดย GAMMARAY »
อยู่ที่ปัจจัยด้วยครับ สัณฐานของพืชมันอยู่ที่สิ่งเร้าภายนอกส่วนนึง เคมีภายในส่วนหนึ่ง สูงไม่สูง อยู่ที่ปัจจัยของผู้เลี้ยง
อยู่ที่ปัจจัยด้วยครับ สัณฐานของพืชมันอยู่ที่สิ่งเร้าภายนอกส่วนนึง เคมีภายในส่วนหนึ่ง สูงไม่สูง อยู่ที่ปัจจัยของผู้เลี้ยง

ขอบคุณมากครับ  [smile03]

ตามนี้เลยครับ ใช้ดินเก่าที่ไม่ค่อยมีสารอาหารหรือดินเลี้ยงกุ้ง อย่าฝังปุ๋ย หรือเอาใส่ในแก้วตูดตันแล้วฝังดินไว้ก็ทำให้เล็กได้เยอะครับ รากมันไปไหนไม่ได้
ดูร้าน Ebi-Club ครับ คริปกับไม้จิ๋วๆเพียบ เพราะอยู่ในตู้กุ้งไม่ได้เจอปุ๋ยเจอคาร์บอน
ตามนี้เลยครับ ใช้ดินเก่าที่ไม่ค่อยมีสารอาหารหรือดินเลี้ยงกุ้ง อย่าฝังปุ๋ย หรือเอาใส่ในแก้วตูดตันแล้วฝังดินไว้ก็ทำให้เล็กได้เยอะครับ รากมันไปไหนไม่ได้
ดูร้าน Ebi-Club ครับ คริปกับไม้จิ๋วๆเพียบ เพราะอยู่ในตู้กุ้งไม่ได้เจอปุ๋ยเจอคาร์บอน

ขอบคุณมากครับ คุณบัง   [smile03]
ตอนนี้ผมกำลังเริ่มตั้งตู้ใหม่อยู่ครับ ดินใหม่เลย
แถมรองพื้นด้วยดินขี้ใส้เดือนตากแห้งด้วยน่ะสิครับ แหะๆ  [perv01]

หรือจริงๆแล้วผมควรถอนไปเอาพวกหญ้าลิ้นงูเห่าหรืออะไรอื่นดี ที่ทรงนี้แต่เล็กๆพุ่มเตี้ยๆ
กำลังคิดอยู่อ่ะครับ เพิ่งปักไปเมื่อเสาร์นี้เองครับ  [confuse01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/2562 [19:05:27] โดย GAMMARAY »