วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:30:58]

มือใหม่ ตู้หน้าโค้ง 24 ครับ

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/09/2560 [11:27:27] โดย Wiwadh Kengtanomsak »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ภาพไม่ค่อยชัด  แต่ว่าเป็นอาการใกล้เคียง/เหมือน กับโรคจุดขาวหรือเปล่าครับ
เหมือนจะเป็นจุดขาวครับ
เหมือนจะเป็นจุดขาวครับ

ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้ (1) ผมลดค่าความเค็มลง จากขีดบนแท่งแก้ว ลดลงเหลือขีดล่างแท่งแก้ว (2) ถ่ายน่้ำ 10% ทุกวัน (3) เพิ่มอุณหภูมิ จาก 26 องศา เป็น 28 องศา  (4) ปิดไฟ   อาการจุดขาวค่อย ๆ หายไปครับ 

เท่าที่สังเกตุดู ปลายังคงกินอาหาร และว่ายน้ำตามปกติครับ แต่มีพฤติกรรม เอาตัวถูหินบ้างบางครั้งครับ
อยากเห็นหลายๆมุม ของตู้อ่ะครับ ระบบกรอง พอดี กำลังคิดว่าจะทำตู้ 24” หรือ 36” ดี รบกวนด้วยนะครับ
อยากเห็นหลายๆมุม ของตู้อ่ะครับ ระบบกรอง พอดี กำลังคิดว่าจะทำตู้ 24” หรือ 36” ดี รบกวนด้วยนะครับ

ถ้ามีพื้นที่  ตู้ 36นิ้ว น่าจะดีกว่านะครับ  ใช้กรองล่างใหญ่ๆหน่อยดีที่สุดครับ  ส่วนตัว คำนวณปริมาตรน้ำในตู้หลัก เทียบกับปริมาตรน้ำในตู้กรองล่างให้ใกล้เคียงกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/12/2560 [11:21:21] โดย Wiwadh Kengtanomsak »
ดูเหมือนมีไข่
NO2 = 0.2
NO3 = 2 (ลดจาก >100 ภายใน 2 เดือน)
เติม NO3:PO4-x  ครั้งละ 2 cc
เติม Vodka 40% ครั้งละ 5 cc
เติม Bactiv8 ครั้งละ 5 cc
เติม ZEObak ครั้งละ 2 หยด
ทั้งหมด ใส่ลง ตู้กรองล่าง และใส่วันละ 2 ครั้ง  เช้า/เย็น  และเปิดปั๊มลมให้ตู้ล่างตลอดเวลา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/05/2561 [21:44:55] โดย Wiwadh Kengtanomsak »