Talks > ตู้ทะเล

กลับมาบ้านเกิด...

<< < (2/8) > >>

binloei:

อัปไว้ดูครับ.  พอเลี้ยงรอดรามโตปัญหาต่อมาคือชนกันตายครับ. สนุกต่อกับทะเล... 555

binloei:
สรุปวิธีเลี้ยงของผม

วัดค่าน้ำให้อยู่ใกล้ค่ามาตรฐาน

แร่ธาตุขาด. เติมแร่ธาตุ. แบบ. กิโล
คุมอุหภูมิ 25-26
ไฟ diy.  จบที่หลอด led full spectam 2 จาก aliexpress. ต่อกับ โซล่าเซล. เปิดปิดตามแดด
ของเสีย. ลดด้วย. สกิมเมอร์. + สาหร่ายพวงองุ่น(ไฟเลี้ยงสาหร่ายเปิด. 24 ชั่วโมง
แรกๆใช้  vsvช่วย แต่พอระบบเข้าที่ค่อยๆ. ลด vsv ลง. จนไใม่ต้องใช้

โดส.   Kh. Mg. Cs. K.
 ให้. Reef bootter บ้าง. นานๆ. ครั้ง

น้ำในระบบ. รวม. พันกว่าลิตร. 
เปลี่ยนน้ำ. อาทิตย์ละ. 10 ลิตร. ใช้วิธีดูดน้ำเก่าออก 10 ลิตร. เติมน้ำกรอง. 10 ลิตร. เติมเกลือ. 6 ขีด. นิดๆ
รอซักวันค่อยวัดเค็ม. ให้ได้. 33
ขาดก้เติมเพิ่ม. เกินก้ไม่มากเปลี่ยนน้ำรอบหน้าค่อยลดเกลือเอา...
(อันนี้เป็นวิธีเลี้ยงของผมนะครับ.... เอามาแบ่งปันเป็นแนวทางให้เพื่อนท่านอื่นรายละเอียดจริงๆ มีอีกมากจะค่อยๆ.  เขียนเพิ่มตอนคิดออกครับ)...

binloei:
ใช้หลอดนี้เป็นหลัก. แล้วใช้หลอดสีฟ้าเสริม...

binloei:
ไซยาโนมีมาบ้างบางครั้ง. ส่วนตัวไม่ปัดไม่ดูดออกรอปล่อยให้หมดไปเอง

binloei:
สิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งสำหรับผมสำคัญกว่าการเปลี่ยนน้ำคือ. การวัดค่าแร่ธาตุ ของเสีย. ครับ. เพราะถ้าไม่วัดผมจะไม่ร้เลยว่าต้องเติมอะไรเท่าไหร่. ต้องลดอะไร...  จริงๆ. ร๊้ได้จากการสังเกตุของในตู้ แต่บางทีถ้าเรารอให้ของดร๊อป กว่ามันจะฟื้นใช้เวลานานมากหรือบางตัวอาจไม่ฟื้นเลย.  ถึงแม้ว่าคุณภาพน้ำจะดีก้ตาม. การวัดค่าแร่ธาตุ ของเสียในน้ำเป็นประจำจึงจำเป็นมากสำหรับการเลี้ยงครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version