วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:07:18]

สอบถามผู้เชี่ยวชาญ ว่าด้วยเรื่องปุ๋ยครับ

ที่มาที่ไปคือ. ผมมีปุ๋ยอยู่3ชนิดครับผม
อยากทราบว่า แต่ละชนิดนั้น มีแร่ธาตุอะไรบ้าง

ใครเป็นเด็กสายวิทย์ ช่วยผมหน่อยครับผม

ตัวที่1 ปุ๋ยน้ำ brighty k ของADA (รุ่นใหม่)
เค้าว่ากันว่า ตัวนี้ มีแต่โพแทสเซี่ยม
ช่วยเร่งราก. จริงใช่มั้ยครับ

ตัวที่2 ปุ๋ยน้ำของ Azoo ขวดสีน้ำเงินเขียว
มันเขียนไว้ แต่ไม่รู้จักธาตุที่ผสมอยู่ในขวดเลยครับ
แต่เท่าที่ดูคือ มันไม่มี ไนโตรเจน(N) ฟอสฟอรัส(P) โพเทสเซี่ยม(K) เลยใช่มั้ยครับ
มีอต่อะไรก็ไม่รู้

3. ปุ๋ยฝั่ง รุ่นละลายช้า ของ ร้านปราณีครับ
อันนี้ไม่เขียนแร่ธาตุอะไรเลย นอกจาก iron กับ Normal
ซึ่งถ้าดู ironคือธาตุเหล็ก. แล้ว Normal คือธาตุอะไรครับ ใช่NPKหรือเปล่าคร้บ

รบกวนผู้รู้ช่วยนิดนึงครับ
จะได้ใส่ได้ถูกครับ

เพราะเท่าที่สังเกตุจากการจัดตู้มาหลายครั้ง
พออายุตู้ 5เดือนขึ้นไป ต้นไม้เริ่มไม่แข็งแรง และใบไม่ค่อยเขียว. เกรงว่าน่าจะขาดไนโตรเจนครับ (ใช่มั้ยครับ)

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมใช้ขวดเขียวของ azoo ตามเบอร์2อยู่ครับ
กับอีกขวดนึงของ azoo เหมือนกันสำหรับใม้แดง
ใช้มาสองสามปีแล้ว ไม่พบความผิดปกติของใม้ครับ

มาขอความรู้ด้วยคนนะครับ  [smile03]
brighty k น่าจะมีแต่ โพแทสเซียม (K) ใสขนาดนั้น ไม่น่าจะมีตัวอื่นครับ ถ้าจะมีก็ไนเตรทกับฟอสเฟต แต่ไม่น่ามีธาตุรองเพราะเกือบทุกตัวจะมีสี

ปุ๋ยน้ำของ Azoo ขวดสีน้ำเงินเขียว มีทุกตัวเลยครับ ไนโตรเจนอยู่ใน Potassium nitrate (KNO3) ฟอสเฟตอยู่ใน Monopotassium phosphate (KH2PO4) ธาตุรองก็มีหลายตัว เอาสูตรเคมีไปเสิร์จกูเกิ้ลก็จะมีบอกไว้หมดครับ

ปุ๋ยฝั่งรุ่นละลายช้า ของร้านปราณี อันนี้เดาไม่ถูกเลยครับ
brighty k น่าจะมีแต่ โพแทสเซียม (K) ใสขนาดนั้น ไม่น่าจะมีตัวอื่นครับ ถ้าจะมีก็ไนเตรทกับฟอสเฟต แต่ไม่น่ามีธาตุรองเพราะเกือบทุกตัวจะมีสี

ปุ๋ยน้ำของ Azoo ขวดสีน้ำเงินเขียว มีทุกตัวเลยครับ ไนโตรเจนอยู่ใน Potassium nitrate (KNO3) ฟอสเฟตอยู่ใน Monopotassium phosphate (KH2PO4) ธาตุรองก็มีหลายตัว เอาสูตรเคมีไปเสิร์จกูเกิ้ลก็จะมีบอกไว้หมดครับ

ปุ๋ยฝั่งรุ่นละลายช้า ของร้านปราณี อันนี้เดาไม่ถูกเลยครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ
ยังไง จะลองไปศึกษาเพิ่มเติมนะครับ
อาการแบบนี้. มันคือขาดปุ๋ย ธาตุไหนอะครับ

ในรูป คือต้นใบเลื่อยนะครับ

วงกลมสีแดง คือตอนอยู่ตู้เก่า ตู้อายุประมาน5-6เดือน
คือปลายใบ มันจะใสๆครับ. ใสตั้งแต่แทงใบใหม่เลยครับ

จากนั้นก็ย้ายมันมาตู้ใหม่
ซึ่งก็คือวงกลมสีน้ำเงิน ซึ่งใบมันดูสมบูรณ์มากๆ
เห็นความต่างได้ชัดเจน

เลยสันนิฐานว่า ขาดแร่ธาตุครับ
แต่ไม่ทราบว่าตัวไหน
ใครทราบ ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ปล. ปัยจัยตู้ทั้งคู่ เหมือนกันเลยครับ คือ
ไฟ led chihiros เปิด 6-8ชม
คาร์บน2-3ฟองต่อวิ
อุณหภูมิ 25-26
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/06/2562 [21:20:23] โดย Golfer »

ขอบคุณที่ช่วยอธิบายข้อมูลให้นะครับ  [smile03]
ไปศึกษาหาข้อมูลมาแล้วครับ

ด้วยความอยากรู้ว่า แร่ธาตุในขวดมีอะไรให้มาบ้าง. เลยไปทำการศึกษาเพิ่มเติมมาครับ

EDTA-Cu คือ ทองแดง
EDTA-Zn คือ สังกะสี
B(OH)3 คือ โบรอน (น่าจะใช่นะ เพราะโบรอนแท้ๆเขียนด้วยตัวB. ใครรู้ช่วย confirm ทีคับ)
DTPAFE-11 คือ เหล็ก  (น่าจะใช่นะ เพราะเหล็กแท้ๆเขียนด้วยตัวFe. ใครรู้ช่วย confirm ทีคับ)
EDTA-Mn คือ แมงกานีส
MgSO4 คือ แมกนีเซียม+ซัลเฟส  (น่าจะใช่นะ เพราะแมกนีเซียมแท้ๆเขียนด้วยตัวMg. ส่วนSO4คือกำมะถัน เอามารวมกันมันเลยเรียกตามนี้ ใครรู้ช่วย confirm ทีคับ)
KH3PO4 คือ โมโนโพแทสเซียมฟอสเฟต (หรือมีธาตุNPK=0-52-34)
KNO3 คือ โพแทสเซียมไนเตรท (หรือมีธาตุNPK=13-0-46)

สรุป ปุ๋ย azoo ขวดสีน้ำเงินเขียว มีแทบทุกแร่ธาตุ. ถ้าใส่ไปแล้วต้นไม้นำแร่ธาตุบางตัวไปใช้ไม่หมด. ก็อาจจะมีสะสมอยู่ในตู้บ้าง. อันเป็นผลก่อให้เกิดตะไคร่ได้

ผมจึงคิดเอาเองว่า การแก้คือ ควรจะทำการถ่ายน้ำครับ
azoo plant premium ขวดนี้ผมก็ใช้เหมือนกันครับ น่าจะเข้มข้นมากทีเดียว ตู้ผม 60 นิ้ว ใส่แค่ 15ml เห็นผลไวมาก ถ้าใส่ตอนเช้า พอตอนบ่ายพวกไม้ข้อยอดๆจะบานออก ใบยืดออกกว้าง ดูเขียวสดมากๆ แต่ทรงจะไม่สวย เพราะยอดมันจะบานออก แบนเป็นจานเลย รออีก 2 วันถึงจะกลับฟอร์มเดิม ส่วนพวกไม้แดงเช่นโรทาล่าก็ยอดอ่อนจะเปลี่ยนเป็นสีเขียวเลย จากเดิมที่ออกส้มๆอมแดง
อิอิอิ ผมมาถูกทางแล้วววว  ผมใช้ยี่ห้อนี้แหละครับ อิอิอิ  [smile02] [smile02]
ใช้กับตัวธาตุเหล็กสำหรับใม้แดงโดยเฉพาะ แค่สองตัวนี่ล่ะครับ  [smile02]
ไปศึกษาหาข้อมูลมาแล้วครับ

ด้วยความอยากรู้ว่า แร่ธาตุในขวดมีอะไรให้มาบ้าง. เลยไปทำการศึกษาเพิ่มเติมมาครับ

EDTA-Cu คือ ทองแดง
EDTA-Zn คือ สังกะสี
B(OH)3 คือ โบรอน (น่าจะใช่นะ เพราะโบรอนแท้ๆเขียนด้วยตัวB. ใครรู้ช่วย confirm ทีคับ)
DTPAFE-11 คือ เหล็ก  (น่าจะใช่นะ เพราะเหล็กแท้ๆเขียนด้วยตัวFe. ใครรู้ช่วย confirm ทีคับ)
EDTA-Mn คือ แมงกานีส
MgSO4 คือ แมกนีเซียม+ซัลเฟส  (น่าจะใช่นะ เพราะแมกนีเซียมแท้ๆเขียนด้วยตัวMg. ส่วนSO4คือกำมะถัน เอามารวมกันมันเลยเรียกตามนี้ ใครรู้ช่วย confirm ทีคับ)
KH3PO4 คือ โมโนโพแทสเซียมฟอสเฟต (หรือมีธาตุNPK=0-52-34)
KNO3 คือ โพแทสเซียมไนเตรท (หรือมีธาตุNPK=13-0-46)

สรุป ปุ๋ย azoo ขวดสีน้ำเงินเขียว มีแทบทุกแร่ธาตุ. ถ้าใส่ไปแล้วต้นไม้นำแร่ธาตุบางตัวไปใช้ไม่หมด. ก็อาจจะมีสะสมอยู่ในตู้บ้าง. อันเป็นผลก่อให้เกิดตะไคร่ได้

ผมจึงคิดเอาเองว่า การแก้คือ ควรจะทำการถ่ายน้ำครับ

ถูกทุกข้อยกเว้น KH2PO4 ครับ ไม่ใช่ KH3PO4
DTPAFE คือ Fe (เหล็ก) ที่เอาไปติ๊ดชึ่งกับ Pentetic acid หรือ diethylenetriaminepentaacetic acid (DTPA)