วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:19:14]

รบกวนสอบถาม ตู้อายุ 4ปี

ตั้งตู้มาได้ 4ปีเต็ม (14 ก.พ 63)

คาร์บอน 1.5- 2 ฟอง/วินาที
ไฟ ประมาณ  6.5 ช.ม/วัน
เปลี่ยนน้ำ 40% (เกือบ)ุทุุกสัปดาห์

1). ตอนนี้ตันไม้รากลอย น่่าจะเกิดจาก ดินหมดสภาพ หรือ แสงน้อยไปครับ (หลังๆ ไม่ค่อยได้ใส่ปุ๋ยเลยครับกลัวตะไคร่)
  2). ดิน  มีอายุกี่ปีครับ (ADA Amazonia)
  3). กรอง Eheim อายุการใช้งานประมาณ?
  4). Solenoid Intense อายุการใช้งานประมาณ?

ขอบคุณครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตั้งตู้มาได้ 4ปีเต็ม (14 ก.พ 63)

คาร์บอน 1.5- 2 ฟอง/วินาที
ไฟ ประมาณ  6.5 ช.ม/วัน
เปลี่ยนน้ำ 40% (เกือบ)ุทุุกสัปดาห์

1). ตอนนี้ตันไม้รากลอย น่่าจะเกิดจาก ดินหมดสภาพ หรือ แสงน้อยไปครับ (หลังๆ ไม่ค่อยได้ใส่ปุ๋ยเลยครับกลัวตะไคร่)
      ดูจากรูปผมว่าต้นใม้ก็ดูสมบูรณ์ดีนะครับ 
ที่รากลอย งอกออกมา คิดว่าเพราะต้นใม้มันโตขึ้น เลยต้องงอกรากออกมาช่วยดูดปุ๋ยขึ้นที่ส่วนบนยอดไวๆน่ะครับ
แล้วถ้าไม่ได้ใส่ปุ๋ยบ่อยก็อาจจะต้องยิ่งงอกรากมาหาอาหารช่วยด้วยล่ะมังครับ
  [smile03]  [mad02]

2). ดิน  มีอายุกี่ปีครับ (ADA Amazonia)

ผมก็ใช้อยู่นะครับยี่ห้อนี้ แต่ไม่แน่ใจเรื่องอายุใช้งานเหมือนกันครับ
       ผมว่าน่าจะขึ้นอยู่กับปริมาณต้นใม้ ที่เลี้ยง  หรือชนิดต้นใม้ที่เลี้ยงด้วยครับ
        ตู้เล็ก10"ของผมตู้นึง ใช้มา6-7 ปีแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ดินยังไม่แตกเลย
        แต่ปลุกแต่หญ้าลิ้นงูเห่าเท่านั้น 
  [smile04]

3). กรอง Eheim อายุการใช้งานประมาณ?
กรองตัวนี้ไม่เคยใช้ แต่จากที่ฟังหลายๆคนมาคิดว่าต้องนานมากๆแน่ๆครับ    [pravetgym01]

4). Solenoid Intense อายุการใช้งานประมาณ?

ไม่เคยใช้ ขอผ่านครับ   [smile03]

ขอบคุณครับ
ขอบคุณมากครับ