วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:17:12]

ต้นอนูเบียสใบเหมือนละลายครับ

เพิ่งตั้งตู้ใหม่ใช้นํ้ากรองลงตู้ ก่อนเอาลงก็เอาต้นแช่นํ้าด่างทับทิม 15 นาทีก่อนเอาลงตู้เปิดไฟวันละ 4 ชม. เป็นต้นไม้ผูกด้วยเอ็นกับหินภูเขาไฟ ไม่ได้ใส่ปุ๋ยนํ้าหรือคาร์บอนใส่แค่ RQ Bio Plus ไปตามโดสข้างขวด

แต่อาการมันมาตั้งแต่ตอนซื้อมาแล้วเอาใส่ขันแช่นํ้าประปาไว้แล้วครับ ตอนแรกเป็นแค่ใบเดียวต้นเดียวคิดว่าเอาลงตู้น่าจะหายแต่กลายเป็นตอนนี้เริ่มลามไปหลายใบเลยครับไม่รู้เป็นโรค ใบมันเน่า หรือนํ้าไม่ดีหรืออะไรอะครับ มีท่านใดเคยเป็นไหมแก้ยังไงดีครับใบที่มันละลายไปแล้วมันจะฟื้นไหมหรือต้องตัดทิ้งเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/10/2565 [20:21:15] โดย tea1142 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ต้นอนูเบียส โดน "แสงไฟ สว่างเกินไป"[idea01]
ใบจึงกลายเป็นแบบนี้ ครับ

ลองลดปริมาณความสว่างของแสงไฟดู
หรือถ้าในห้องมีแสงแดดเข้าถึงก็ไม่ต้องเปิดไฟเลย

ส่วนของใบที่เน่า ให้ตัดทิ้งครับ
ถ้ามีใบอ่อนแตกออกมาใหม่ ก็คือรอดแล้ว
[smile04]
ต้นอนูเบียส โดน "แสงไฟ สว่างเกินไป"[idea01]
ใบจึงกลายเป็นแบบนี้ ครับ

ลองลดปริมาณความสว่างของแสงไฟดู
หรือถ้าในห้องมีแสงแดดเข้าถึงก็ไม่ต้องเปิดไฟเลย

ส่วนของใบที่เน่า ให้ตัดทิ้งครับ
ถ้ามีใบอ่อนแตกออกมาใหม่ ก็คือรอดแล้ว
[smile04]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับนึกว่าจะไม่มีใครมาตอบซะแล้ว  [smile01] ตอนแรกนึกว่าไฟน้อยไปสรุปตรงข้ามสินะครับ 55 ช่วงนี้ลงไปดูทุกวันเลย เหมือนจะหยุดลามไปใบอื่นบ้างแล้วเหลือใบเดียวที่เป็นรอยแหว่งๆแค่นิดเดียวส่วนใบอื่นตัดใจตัดทิ้งไปหมดแล้ว ไม่รู้จะมีใบอ่อนแตกไหมเห็นเขาว่าต้นนี้มันโตช้า แต่แค่ไม่ตายก็ดีใจละ  [smile04]

อัพเดทตอนนี้ต้นอนูเบียสแตกใบใหม่แล้วถือง่ารอดแล้วสินะครับ รวมๆก็ 1 เดือนพอดีหลังเอาลงตู้ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/11/2565 [08:20:32] โดย tea1142 »