วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:43:51]

ในสายตาพี่ๆ คิดว่าไฟตัวไหนเหมาะสำหรับไม้แดงครับ

สำหรับพี่ๆคิดว่าแบรนด์ในแจ่มสุดครับ ในบรรดา LED ขอแค่แสดงความคิดเห็นของแต่ละท่านนะครับ
จากที่ผมได้ศึกษาหลายๆแบรน ขอไม่รวมไฟ DIY ละกันครับ เด่วจะมีปัญหา
1. Chihiros (มีหลาย version มาก การตลาดแจ่ม)
2. Osun
3. Twinstar (ราคาค่อนข้างสูง)
4. crazy stone
5. Loz
6. Philip
7. อื่นๆ เสนอมาได้เลยครับ

คำแนะนำของทุกท่านเป็นคำแนะนำที่สามารถทำให้ตัวผมและมือใหม่คนอื่นๆเอาไปพิจารณาเพื่อเลือกซื้อครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่เคยมีครบทุกตัว ตอบยาก
เอาเป็นว่า Chihiros เลี้ยงแล้วก็แดงดี ความคุ้มค่าต่อเงินบาทคุ้มสุด ซีรี่ส์ WRGB ขายดีมาก
Twinstar แพงดี สีสวย ไม่เคยได้ยินคอมเพลนว่าไม่แดง เวลาเจอตู้โปร ถึงกับติดสตัน
LOZ น้องใหม่ อวดสเปคตรัมครบๆ แต่ดวงกลมๆ ขัดใจคนตู้ยาวๆ ต้องให้เวลาพิสูจน์ตัวเองหน่อย

นอกนั้นไม่เคยใช้ครับ
ผมเคยใช้แต่ Chihiros a-series อ่ะครับ คุ้มค่าสมราคาดีนะครับ  [smile03]
<ตอนนี้อยากได้ WRGBอ่ะ แสงลงน้ำแล้วดูน้ำสวยดีครับ >

ร้านที่ไปเดินประจำๆที่สวน
บางร้านนะครับกับตู้ที่เอาใว้เรียกแขกหน้าร้าน
เขาก็ใช้ Twinstar อ่ะนะครับ ใม้แดงจัดเลยอ่ะ 

ส่วนบางร้านเขาก็บอกใช้ไฟของร้านปราณีอ่ะครับ
มันกดโรทาล่าแบนราบติดพื้นเลยอ่ะครับ  [smile03]

เออ พอพูดยังงี้แล้วก็น่าเลือกจัดมาสักโคมเหมือนกันเนอะ  [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/03/2562 [08:32:27] โดย GAMMARAY »
Chihiros WRGB ครับ ไมยราบยังแดง ทำไม้เขียวให้แดงได้นี่สุดละ
Chihiros WRGB ครับ ไมยราบยังแดง ทำไม้เขียวให้แดงได้นี่สุดละ

อ้าวๆๆๆ [shock02] [shock02]  อิอิอิ   [smile02] [smile02] [smile02]
ผมกำลังจะไปถอยมาเลยเนี่ยะ ไปส่องมาหลายรอบแระครับ  [smile02] [smile02]
ผมใช้ CHIHIROS  RGB ครับ   กดโรทาล่าเวียตนามกะโรทาล่าซันไล้ท์ (เพิ่งเคยได้ยิน คนขายร้าน egg egg egg จตุจักรบอกเพาะจากเนื้อเยื่อ พันธ์ไหม่ละมั้งครับ   มันกดมากไปเลื้อยเป็นผักบุ้งผักกะเฉดเลยตรับ เสียฟอร์ม เลยต้องยกขาจากเดิมสูงจากผิวน้ำประมาณ 10 cm  เพิ่มหนีขึ้นไปเป็น 15 cm ครับ แล้วตะไคร่โจมตีกรอสโซ่อีกรอบกะลังปวดหัวครับ เพิ่มกุ้งลงไปอีกเยอะครับครับ ไฟคงน้องลดเวลาลงจาก 12 เป็น 10 ชมละครับ   งวดนี้ยังไม่ได้ใช้น้ำยากำจัดตะไคร่ครับ อ๊อนโต้มี2 แต่สังเกตุว่่าจะกินแต่ตามตู้ซะมากกว่าครับ
ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ

สอบถามเพิ่มครับถ้าตู้สูงสัก 18 นิ้ว ถ้ามีดินอยู่ประมาณ 2-3นิ้ว
Chihiros จำพวก rgb wrgb นี่เอาอยู่ไหมครับ
ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ

สอบถามเพิ่มครับถ้าตู้สูงสัก 18 นิ้ว ถ้ามีดินอยู่ประมาณ 2-3นิ้ว
Chihiros จำพวก rgb wrgb นี่เอาอยู่ไหมครับ

สบายครับ