วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:49:57]

สอบถามเรื่อง co2 น้ำครับ

ผมตู้ 18 นิ้วครับ ทีนี้ต้องหยด co2 กี่หยดครับ วันละกี่ครั้งครับ มือใหม่ไม่รู้เรื่องเลยครับ

แล้วแบคทีเรียน้ำควรต้องใส่ไหมครับ(ความถี่ต่อวัน หรือ ต่อสัปดาห์ครับ) ตอนตั้งตู้ผมโรยผงไว้ใต้ตู้แล้ว

รวมถึงปุ๋ยน้ำ หรือ ปุ๋ยฝัง ดีกว่าครับ ตอนนี้ตู้เพิ่งตั้งได้ 10 วันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขออณุญาติตอบตามลำดับคำถามนะครับ  [smile01]

ผมตู้ 18 นิ้วครับ ทีนี้ต้องหยด co2 กี่หยดครับ วันละกี่ครั้งครับ มือใหม่ไม่รู้เรื่องเลยครับ

คาร์บอนน้ำผมไม่เคยใช้นะครับ [smile03]
แต่คิดว่าข้างขวดมันคงมีสัดส่วนโดสเขียนเอาใว้น่ะครับ
หรือไม่ก็อาจจะถามจากทางผู้ขายก็ได้นะครับ  [smile01]

ส่วนอันนี้ผมลองค้นข้อมูลเก่าๆมาดูนะครับ

https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=93758.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=155696.0

ในความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ตู้ 18 นิ้วก็ไม่เล็กนะครับ
ถ้าใช้คาร์บอนน้ำเป้นหลักจริงๆอาจจะสิ้นเปลืองในระยะยาวอยู่หรือเปล่าครับ

จะลองศึกษาการทำคาร์บอนยีสต์ใช้ดูมั้ยครับ น่าจะเหมาะกับขนาดตู้และค่าใช้จ่ายมากกว่านะครับ

ลองศึกษาที่ลิ๊งค์นี้ดูมั้ยครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=2995.0

ขอบคุณสำหรับเครดิตคุณ Coffman ครับ  [cheer01]

แล้วแบคทีเรียน้ำควรต้องใส่ไหมครับ(ความถี่ต่อวัน หรือ ต่อสัปดาห์ครับ) ตอนตั้งตู้ผมโรยผงไว้ใต้ตู้แล้ว

แบคน้ำใส่ก็ดีครับ ช่วยเร่งให้กรองตู้เซตตัวไวครับ  น้ำจะใสดี และน้ำจะไม่มีกลิ่นครับ
ความถี่ก็สำหรับผม ก็สักอาทิตย์ล่ะครั้งครับ หรือตอนหลังถ่ายน้ำครับ
โดสจะเขียนอยู่ข้างขวดครับ  [smile01]
แต่ถ้าจะไม่ใส่ก็ได้ครับ

รวมถึงปุ๋ยน้ำ หรือ ปุ๋ยฝัง ดีกว่าครับ ตอนนี้ตู้เพิ่งตั้งได้ 10 วันครับ

หลักการของปุ๋ยน้ำกับปุ๋ยฝังเท่าที่ผมอ่านๆมาวิธีคิดต่างกันนิดนึงครับ
ปุ๋ยน้ำใส่ให้พืชดูดทางใบ จะทำงานได้เร็วกว่า แต่ก็อาจจะสลายได้ไวกว่า ของผมเติมสัปดาห์ล่ะครั้งครับ

ส่วนปุ๋ยฝังให้ดูดทางรากครับ มันจะค่อยๆละลายช้าๆไต้ดินปล่อยให้รากดูดช้าๆแต่ได้เต็มๆครับ
ผมจะฝังประมาณเดือนล่ครั้งครับ ระยะฝังก็ประมาณแคปซูลนึงพื้นที่สักฝ่ามือครับ [smile01]

แต่ในกรณีของคุณนี้เพิ่งตั้งตู้  ผมคิดว่าน่าจะยังไม่ต้องใส่นะครับ  [smile04]
เพราะดินน่าจะยังใหม่อยู่ยังคายธาตุออกมามาก ถ้าใส่ไปตะใคร่น่าจะมามากอยู่ครับ
ช่วงนี้ถ่ายน้ำเอาปุ๋ยเหลือใช้ออกรอไปก่อนครับ สักเดือนนึงน่ะครับ

ทั้งหมดนี้อาจต้องพิจารณาร่วมกับปริมาณพืช จำนวนสัตว์น้ำในตู้ด้วยนะครับ
อันนี้คงต้องสังเกตเอาเองน่ะครับ  [smile04]

ในเวปนี้มีข้อมูลจากจอมยุทธมากมายครับ
ลองค้นเรื่องที่อยากรู้ดูได้เลยครับ   [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/2560 [21:19:55] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณมากครับ คาร์บอนยิสต์เคยใช้แล้วครับ ไม่ได้ทำตัวพัก เอาหัวดิฟจุ่มเลยปรากฏน้ำเหลือง มารู้อีกทีเพราะไม่มีขวดพักปลาก็ตาย ตอนนั้นตู้ 12 นิ้ว ก็เลยหาตู้ใหม่ ลงไม้น้ำ อนูเบียส มอส เอาพวกที่ไม่ต้องพึ่งพา co2 มากแต่ก็ยังซื้อแบบน้ำมาครับ

ตอนนี้น้ำใสปิ๊งเลยครับ ไม่รู้เพราะแบคทีเรียผงที่โรยใต้ตู้หรือเปล่า กะว่าสิ้นเดือนนี้จะเอากุ้งแคระมาลงก่อน

ส่วนที่ถามเรื่องจุลลิทรีย์น้ำควรต้องหยอดไหมเพราะผมเห็นว่ามีผงใต้ตู้อยู่ กลัวมันจะเยอะไป

ข้างขวด co2 มันมีบอกครับแต่ผมงงมากพวกกี่มิลลิลิตร ต่อน้ำเท่านี้ลิตร ผมยังไม่รู้เลยว่ามันดูยัง มีเว็บคำนวณอยู่แต่ผมงงเรื่องพวกนี้ 555
ขอบคุณมากครับ คาร์บอนยิสต์เคยใช้แล้วครับ ไม่ได้ทำตัวพัก เอาหัวดิฟจุ่มเลยปรากฏน้ำเหลือง มารู้อีกทีเพราะไม่มีขวดพักปลาก็ตาย ตอนนั้นตู้ 12 นิ้ว ก็เลยหาตู้ใหม่ ลงไม้น้ำ อนูเบียส มอส เอาพวกที่ไม่ต้องพึ่งพา co2 มากแต่ก็ยังซื้อแบบน้ำมาครับ

ตอนนี้น้ำใสปิ๊งเลยครับ ไม่รู้เพราะแบคทีเรียผงที่โรยใต้ตู้หรือเปล่า กะว่าสิ้นเดือนนี้จะเอากุ้งแคระมาลงก่อน

ส่วนที่ถามเรื่องจุลลิทรีย์น้ำควรต้องหยอดไหมเพราะผมเห็นว่ามีผงใต้ตู้อยู่ กลัวมันจะเยอะไป

ข้างขวด co2 มันมีบอกครับแต่ผมงงมากพวกกี่มิลลิลิตร ต่อน้ำเท่านี้ลิตร ผมยังไม่รู้เลยว่ามันดูยัง มีเว็บคำนวณอยู่แต่ผมงงเรื่องพวกนี้ 555

ยินดีครับ  [smile01]

วิธีการคำนวณปริมาตน้ำ เว๊บมีให้ง่ายๆเลยครับ
ลองลิ๊งค์นี้ดูนะครับ ตู้ กว้างยาวสูงเท่าไหร่ ใส่ไป แล้วมันก็ออกมาเลยครับ
ส่วนการตวงคาร์บอนน้ำ ถ้าเอาง่ายๆ ซื้อไซริงจ์หลอดฉีดยามาดูดเอาจากขวดได้เลยครับ ดูตามขีดของหลอดได้ครับ

http://aqua.c1ub.net/calculator.htm

ผมเองก็ยังคิดว่าตัวเองเป็นมือใหม่อยู่นะครับ บางเรื่องมันก็ยังง้งงงอยู่นั่นแหละ ฮ่าๆๆๆๆ [lol01]
ก็ใช้หากับถามเอาในนี้แหละครับ ฮ่าๆๆๆ [lol01]

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ