วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:36:13]

มือใหม่เพิ่งตั้งตู้สอบถามหน่อยครับ

ถ้าตอนตั้งตู้ผมโรยผงแบ็คทีเรียแล้วตามด้วยกรวดหิน และ ดินปลูกไม้น้ำ และหลังรอสัปดาห์นึงไม้น้ำขึ้นแล้ว ผมก็ใส่น้ำมาได้ 3-4 วัน

เลยอยากถามว่าแบ็คทีเรียมันโดนน้ำมันเริ่มทำงานเลยหรือเปล่าครับ และการโรยผงแบ็คทีเรียทำให้มันเซ็ตไวขึ้นสามารถนำสิ่งมีชีวิตลงได้หรือยังครับ หรือต้องรอ และรออีกนานแค่ไหนครับ ว่าจะเอากุ้งแคระมาลงชิมลางก่อน

และตู้ 18 นิ้ว ควรใช้กรองแขวนความแรงแบบไหนดีครับ มียี่ห้อไหม ตอนนี้ผมใช้อยู่มันค่อนข้างเล็ก 380 l/h ซึ่งเป็นตัวที่เคยใช้กับตู้ 12 นิ้วมาก่อน

ขอคำแนะนำทีนะครับ มือใหม่ฝุดๆ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เท่าที่ผมพอเข้าใจนะครับ ตามที่เคยอ่านมากับทดลองทำกับตู้ตัวเองดู

1 แบ็คทีเรียมันโดนน้ำมันเริ่มทำงานเลยหรือเปล่า

ก็เริ่มทำงานเลยนะครับ
ที่เคยอ่านมานะครับ ปกติแบคทีเรียจะใช้พวกเศษซากต่างๆในตู้เป็นอาหารครับ
เศษใบใม้ ซากกุ้งปลา ขี้ปลา
ถ้าไม่มี มันก็ทำงานเหมือนกัน แต่ช้าหน่อย [smile01]

2 การโรยผงแบ็คทีเรียทำให้มันเซ็ตไวขึ้นสามารถนำสิ่งมีชีวิตลงได้หรือยัง หรือต้องรอ และรออีกนานแค่ไหน

กับตู้ตั้งใหม่ ผมต้องรอเป็นเดือนๆเลยครับ รอจนดินใหม่คายปุ๋ย คายอะไรออกมาจนเหลือในน้ำน้อยครับ
คือถึงจะเห็นว่าน้ำมันใสแล้วก็เถอะ แต่จริงๆมันมีสารอย่างอื่นปนออกมาด้วยครับ
ช่วงรอนี่ก็ถ่ายน้ำไปหลายๆครั้ง ขัดตะไคร่ที่อาจจะบูมเพราะดินใหม่ๆไปบ้างครับ

พวกมือเก๋าๆที่เคยอ่านมา ตั้งตู้ได้สักระยะนึง เขาจะปล่อยหน่วยปลากล้าตายลงไปก่อน พวกปลาอึดๆน่ะครับ  [smile01]
คือเขาให้ปลาพวกนี้ลงไปกิน ไปอึ จนระบบเซตตัวครับ
พวกสอด หางนกยูงอะไรแบบนี้อ่ะนะครับ แต่ผมไม่เคยลองทำนะ [smile01]

3 ตู้ 18 นิ้ว ควรใช้กรองแขวนความแรงแบบไหนดี

ถ้าอยากใช้กรองแขวน ก็ควรลองเลือกพวกกรองแขวนตัวใหญ่ๆ
เลือกกรองแขวนที่มีกำลังปั๊มสูงๆเยอะๆเท่าที่มีขายเลยจะดีมากครับ
ดูข้างกล่องก็ได้ครับ  หรือหาข้อมูลเอาจากในเนตก็ได้ครับ

ตู้เล็กของผม 16" ใช้กรองแขวนมีกำลังปั้ม 450 L/Hr ครับ
ผมว่ายังออกจะเล็กไปเลย เพราะเลี้ยงปลาในนั้นหลายตัวอยู่  [smile03]
อาศัยถ่ายตะกอนก้นตู้บ่อยๆเอาน่ะครับ

รบกวนผู้เชียวชาญท่านอื่นมาให้ข้อมูลสริมด้วยนะครับ [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/2560 [18:25:20] โดย GAMMARAY »