วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:45:35]

ตะไคร่ขึ้นเยอะมากแก้ไขยังไงครับ

ฝ้าผิวน้ำก็มี ใยใสๆก็มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/10/2562 [21:34:02] โดย Chouwat »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ลงสัตว์น้ำเช่น
ปลาออตโต้
ปลาพานาเม้น
กุ้งเชอร์รี่
กุ้งยะมะโตะ
หอยเขา​
พวกนี้กินตะไคร่ครับ
ขอข้อมูลตู้ด้วยครับ ไฟ ชั่วโมงการเปิด กรอง วัสดุกรอง ดิน ปุ๋ย ฯลฯ
แต่ก่อนเปิด 6~8 ซม แต่ตอนนี้เหลือเช้า2 เย็น3 กรองatman 3338s เปิดเช้ายันค่ำ กรองใช้ใยแก้ว ไบโอบอล หินพัมมิส ปิดคาร์บอลตอนนอน ปุ๋ยน้ำใส่ตอนถ่ายน้ำ ตอนนี้ถ่ายน้ำวันเว้นวัน ดินใช้ ada ครับ ก่อนลงดินลงแบคทีเรีย และปุ๋ยรองพื้น และหินพัมมิสก่อนลงดินตามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/10/2562 [13:47:03] โดย Chouwat »
แต่ก่อนเปิด 6~8 ซม แต่ตอนนี้เหลือเช้า2 เย็น3 กรองatman 3338s เปิดเช้ายันค่ำ กรองใช้ใยแก้ว ไบโอบอล หินพัมมิส ปิดคาร์บอลตอนนอน ปุ๋ยน้ำใส่ตอนถ่ายน้ำ ตอนนี้ถ่ายน้ำวันเว้นวัน ดินใช้ ada ครับ ก่อนลงดินลงแบคทีเรีย และปุ๋ยรองพื้น และหินพัมมิสก่อนลงดินตามครับ

กรองต้องเปิดตลอดเวลา 24 ชั่วโมงห้ามปิดนะครับ
ถ้าไม่กลัวมีกบกระโดดเต็มบ้านเอาลูกอ๊อดมาปล่อยก็ได้ลูกอีอดกบนะ กินละเมียดกินเนียนกินสะอาดมาก ผมชอบใช้ช่วงที่ยังไม่ลงกุ้งไม่ลงปลา ให้มันช่วยกินตะไคร่ และช่วยทำให้ระบบสมบูรณ์ขึ้นตายก็ช่างแม่ม พอเริ่มจะกลายเป็นกบใ้กล้จะปีนตู้ก็เอาออก

ปล.กรอง ปิดทำไมอ่ะครับ? การที่น้ำไหลเวียนไม่ดียิ่งเป็นปัจจัยให้ตะไคร่มาง่ายขึ้นนะ
ครับตอนนี้เปลี่ยนน้ำ30%ทุกวันและเปิดกรองตลอดเวลาครับ รอผลและผู้รู้แนะนำอีกทีครับ