วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:15:59]

รบกวนช่วย((((หอยเขา))))ผมด้วยT-T

ผมซื้อหอยเขามาจากร้านวันเสาร์28/9/19 มาปล่อยลงตู้เวขาประมาณทุ่มนึงก็เห็นเดินเล่นกันปกติ [pravetgym01] [pravetgym01]

ตู้ผมเป็นตู้ไม้น้ำ12นิ้ว มีดินหินและแฮร์กราสอยู่กอนึง
ใส่แค่แบคทีเรียน้ำไม่ใช้ยากำจัดตะไคร่

ตื่นเช้ามา น้องหอยนอนก้นตู้กันหมดลักษณะฝาปิดยังมีเนื้ออยู่ เอาออกมาดมๆดูไม่มีกลิ่น [rage04]

แต่ไม่เดินเลยไม่ขยับนิ่งสนิท [cry01] [cry01] [cry01]

ใครมีประสบการณ์เลี้ยงหอยเขามาแชร์หน่อยครับเครียด [rage02] [rage02] [rage02] [rage02] [rage03]

ถามเป็นความรู้ก่อนจะไปซื้อมาเทสใหม่
(((หอยเขาตายเกิดจากปัจจัยอะไรบ้างครับ))))
ขอบคุณมาก [gurock01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มีเปิด co2 ในตู้รึเปล่าครับ
ได้ใส่ยาอะไรรึเปล่าครับ
ยาไม่ได้ใช้ครับ
แต่เปิดCo2
น่าจะแพ้สารอะไรสักอย่างครับ ลองเอาออกมาใส่ขัน/กะละมังใส่น้ำ RO หรือน้ำดื่มขวด ถ้ายังไม่ตายซะก่อนก็จะออกมาเดินได้อีกครับ
อาการนี้เคยเจอแต่นานๆๆๆที เป็นแค่ทีละตัว ยังหาสาเหตุไม่เจอเหมือนกันครับ เลยคิดว่ามันคงหมดอายุขัย 555
อาการนี้. ที่ผมเคยเจอคือ
โดนยาฆ่าตะไคร่ครับ
อาการนี้. ที่ผมเคยเจอคือ
โดนยาฆ่าตะไคร่ครับ

ผมเคยพลาดแบบนี้เหมือนกันครับ