Talks > ปลาสวยงามและสัตว์น้ำอื่นๆ

กุ้งเหยื่อ : กุ้งฝอย หรือ กุ้งแคระ ดีกว่าครับ

(1/1)

Mr.Bamboo:
ตอนนี้ผมมีแผนว่าจะเพิ่มเมนูลงไปในอาหารของน้อนเครกินครับ และอาจจะเป็นเมนูอาหารให้ปักเป้าแคระหรือบิเซียเผื่อในอนาคตด้วย   [smile03]
โดยฝากตัวเหล่ากุ้งๆไว้กับตู้หางนกยูงก่อนครับ คำถามคือ เมนูกุ้งสำหรับสัตว์น้ำที่เลี้ยงเอาไว้  กุ้งเหยื่อ  หรือ  กุ้งเชอร์รี่  ดีครับ

มาต่อกันที่ตัวเลือกในการตัดสินใจ

กุ้งเชอร์รี่
- ตัวละบาท เลี้ยงกับหางนกยูง ( เลี้ยงแยกกับตู้หลักที่เป็นตู้ไม้น้ำ ) ช่วยกินมอส สาหร่าย ตะไคร่ เศษอาหารในตู้ปลา ส่วนใหญ่เป็นพืชน้ำเหลือๆจากตู้หลัก

กุ้งเหยื่อ
- ขีดหลักสิบ ไม่รู้กี่ตัว เลี้ยงกับหางนกยูง แต่เสี่ยงมีพญาธิปรสิต ช่วยกินมอส สาหร่าย ตะไคร่ เศษอาหารในตู้ปลา ...ไม่รู้ว่าเลี้ยงเหมือนกุ้งเชอร์รี่ได้ไหม

ถ้าผมเลือก กุ้งเหยื่อ หรือที่คนชอบเรียกว่ากุ้งฝอยตัวใสๆ ตาดำๆ กลมโต เซฮัลโหลว่า ซวยชะมัดดันเกิดมาอร่อย  [hungry01]
ซึ่งมีพญาธิหรืออาจตายตั้งแต่ในถุงที่จะทำให้น้ำเน่าเสียได้ง่าย ควรเอากุ้งเหยื่อมาแช่เกลือหรือแช่ด่างทับทิมก่อนดีไหมครับ ต้องแช่ยังไง นานแค่ไหน

ส่วนซากกุ้งที่ตายตั้งใจว่าจะเอาไปต้มก่อนเน่าเพื่อฆ่าเชื้อและปรสิตพร้อมเป็นอาหารจานด่วนให้เครได้กินเรียกน้ำย่อยไปก่อน
แล้วกุ้งเหยื่อที่เหลือรอดจากจุดคัดกรองจนไม่น่ามีพญาธิปรสิตหลงเหลือก็พาไปอยู่กับหางนกยูงต่อ
ไม่ก็ส่งตัวไปแช่ฟรีชเป็นอันตัดจบแบบละครไทย  [gurock01]

ทุกท่านมีวิธีจัดการกับพญาธิในกุ้งยังไง คิดเห็นอย่างไรแนะนำกันมาได้ครับผม  [smile04]

dukedick:

--- อ้างจาก: Mr.Bamboo ที่ 30/09/2564 [13:43:26] ---ตอนนี้ผมมีแผนว่าจะเพิ่มเมนูลงไปในอาหารของน้อนเครกินครับ และอาจจะเป็นเมนูอาหารให้ปักเป้าแคระหรือบิเซียเผื่อในอนาคตด้วย   [smile03]
โดยฝากตัวเหล่ากุ้งๆไว้กับตู้หางนกยูงก่อนครับ คำถามคือ เมนูกุ้งสำหรับสัตว์น้ำที่เลี้ยงเอาไว้  กุ้งเหยื่อ  หรือ  กุ้งเชอร์รี่  ดีครับ

มาต่อกันที่ตัวเลือกในการตัดสินใจ

กุ้งเชอร์รี่
- ตัวละบาท เลี้ยงกับหางนกยูง ( เลี้ยงแยกกับตู้หลักที่เป็นตู้ไม้น้ำ ) ช่วยกินมอส สาหร่าย ตะไคร่ เศษอาหารในตู้ปลา ส่วนใหญ่เป็นพืชน้ำเหลือๆจากตู้หลัก

กุ้งเหยื่อ
- ขีดหลักสิบ ไม่รู้กี่ตัว เลี้ยงกับหางนกยูง แต่เสี่ยงมีพญาธิปรสิต ช่วยกินมอส สาหร่าย ตะไคร่ เศษอาหารในตู้ปลา ...ไม่รู้ว่าเลี้ยงเหมือนกุ้งเชอร์รี่ได้ไหม

ถ้าผมเลือก กุ้งเหยื่อ หรือที่คนชอบเรียกว่ากุ้งฝอยตัวใสๆ ตาดำๆ กลมโต เซฮัลโหลว่า ซวยชะมัดดันเกิดมาอร่อย  [hungry01]
ซึ่งมีพญาธิหรืออาจตายตั้งแต่ในถุงที่จะทำให้น้ำเน่าเสียได้ง่าย ควรเอากุ้งเหยื่อมาแช่เกลือหรือแช่ด่างทับทิมก่อนดีไหมครับ ต้องแช่ยังไง นานแค่ไหน

ส่วนซากกุ้งที่ตายตั้งใจว่าจะเอาไปต้มก่อนเน่าเพื่อฆ่าเชื้อและปรสิตพร้อมเป็นอาหารจานด่วนให้เครได้กินเรียกน้ำย่อยไปก่อน
แล้วกุ้งเหยื่อที่เหลือรอดจากจุดคัดกรองจนไม่น่ามีพญาธิปรสิตหลงเหลือก็พาไปอยู่กับหางนกยูงต่อ
ไม่ก็ส่งตัวไปแช่ฟรีชเป็นอันตัดจบแบบละครไทย  [gurock01]

ทุกท่านมีวิธีจัดการกับพญาธิในกุ้งยังไง คิดเห็นอย่างไรแนะนำกันมาได้ครับผม  [smile04]

--- End quote ---

กุ้งแคระ เครย์ จับกินไม่ได้ค่อยได้ กุ้งฝอย พอได้ แต่ระวังตอนเครฯ มีลูก กุ้งฝอย อาจจะล้างแค้นคืนได้เหมือนกันครับ กับ ลูกๆเคร ส่วน โรคภัย พยาธิ ทั้งหมดทั้งมวล ถ้ามาจากกุ้งฝอย ก็จะติดไปยังกุ้งเครย์ฯ เราด้วยแบบตรงๆเหมือนกันครับ

Mr.Bamboo:

--- อ้างจาก: dukedick ที่ 01/10/2564 [18:00:44] --- กุ้งแคระ เครย์ จับกินไม่ได้ค่อยได้ กุ้งฝอย พอได้ แต่ระวังตอนเครฯ มีลูก กุ้งฝอย อาจจะล้างแค้นคืนได้เหมือนกันครับ กับ ลูกๆเคร ส่วน โรคภัย พยาธิ ทั้งหมดทั้งมวล ถ้ามาจากกุ้งฝอย ก็จะติดไปยังกุ้งเครย์ฯ เราด้วยแบบตรงๆเหมือนกันครับ

พึ่งรู้ว่ากุ้งฝอยก็ทำร้ายลูกเครได้ จะระวังครับ เคยอ่านเจอว่ากุ้งมีพยาธิทั้งภายนอก ภายใน โดยเฉพาะกุ้งฝอย พอมีวิธีสังเกตุและวิธีแก้ไหมครับ

GAMMARAY:

--- อ้างจาก: Mr.Bamboo ที่ 05/10/2564 [10:28:56] ---พึ่งรู้ว่ากุ้งฝอยก็ทำร้ายลูกเครได้ จะระวังครับ เคยอ่านเจอว่ากุ้งมีพยาธิทั้งภายนอก ภายใน โดยเฉพาะกุ้งฝอย พอมีวิธีสังเกตุและวิธีแก้ไหมครับ

กุ้งฝอยนี่โหดนะครับ พวกปลาเล็กๆเวลานอนหลับกลางคืน กุ้งฝอยตัวโตๆลากมากินได้ครับ  [hungry01]
แล้วก็มีเชื้อโรคในตัวเยอะเหมือนกัน

อันนี้วิธีกำจัดพยาธิในกุ้งฝอยครับ 

ลองอ่านดูนะครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=63124.0

Mr.Bamboo:

--- อ้างจาก: GAMMARAY ที่ 05/10/2564 [14:19:59] ---กุ้งฝอยนี่โหดนะครับ พวกปลาเล็กๆเวลานอนหลับกลางคืน กุ้งฝอยตัวโตๆลากมากินได้ครับ  [hungry01]
แล้วก็มีเชื้อโรคในตัวเยอะเหมือนกัน

อันนี้วิธีกำจัดพยาธิในกุ้งฝอยครับ 

ลองอ่านดูนะครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=63124.0

จากที่อ่านๆมา วีรกรรมของกุ้งฝอยก็เอาเรื่องเหมือนกันนะครับเนี่ย ขอบคุณมากเลยครับ  [shock02] [thumbup]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version