วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:47:39]

๊Updated ตู้ไม้น้ำ18" กันครับ ยังอยู่ดีเด้อออ มาชมกันต่อครับ

สวยงามครับ [perv02]
 และขอบคุณสำหรับรายละเอียดปลาเป็นความรู้ด้วยครับ [smile01]
สวยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เก็บข้อมูลๆๆ  [smile05] [smile05]
 [lol01]ถ้าจะนับอายุตู้ ตั้งแต่เริ่มตั้ง ถึงวันนี้ (26/07/61) ก็เกือบๆ 3 เดือนแล้วครับ ก็พัฒนากันอย่างค่อยเป็นค่อยไป โดยConcept หลักเช่นเดิมคือ "เน้นดูแลต้นไม้และปลาไปพร้อมๆกัน"  จัด lay out ออกมา ถ่ายรูปด้านหน้าอาจจะไม่สวย เพราะดันมีขอนไม้อันเบอเร่อ มาขวาง แต่เอาเถอะครับ ปลาดูดกับกุ้งมันชอบเข้าไป ก็เลยเอาไว้แบบนั้นแหละ 555555 จะเน้นก็แค่เรื่องต้นไม้ที่นำมาปลูกมันจะต้องสวยตามฟอร์มของมัน แต่อาจจะถ่ายรูปไม่เห็นทั้งหมดในครั้งเดียวครับ [smile03] [thumbup]
ปัจจัยในตู้ Updated
1. กรองมีอัตราการflowน้ำ 600 L/hr (30เท่าของปริมาตรน้ำในตู้)
2. ไฟ multi RGB 87W วันละ 8 ชม. แบ่งเป็น 4 ชม. พัก1ชม. เปิดต่ออีก 4ชม. มีTimer คุมการเปิดปิด (ระวังน้ำร้อน)
3. คาร์บอน CO2 ถังเหล็ก เพื่อง่ายต่อการควบคุม (ไม่แนะนำยีสเพราะคุมไม่ได้) เปิดที่ 1ฟอง/2วินาที 
4. Out flow แบบLilly น้ำออกไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ ช่วยลดการสูญเสีย CO2 ได้เพราะผิวน้ำไม่ค่อยขยับ และยังทำให้น้ำไหลวนได้ทั่วด้วยครับ  (เดิมใช้ท่อที่แถมมากับกรอง น้ำอย่างแรง)
5. อุณหภูมิตู้ ผมใช้พัดลมเปิดพร้อมไฟ ห้องแอร์ก็อยู่ที่ 26-27 องศา
6. หัวดิฟกระจายคาร์บอนผมใช้ของ Bazuka ออกละเอียดมาก(ดูในวีดีโอสิครับ ลิงค์ด้านล่าง) และวางตรงข้ามกับ out flow  รู้สึกมันกระจายCO2 ได้ดีกว่า
7. หมั่นตรวจสอบ drop checker  ให้เขียวสว่างอยู่เสมอ (ไม่เขียวเข้ม ไม่อมเหลือง) สภาพนี้จะมี pH อยู่ที่ 6.5-7 ซึ่งเหมาะทั้งพืช ทั้งปลา
8. พื้นปลูกรองพื้นแบคทีเรีย พัมมิส และดินGEX ถุงแดง (เลี้ยงกุ้งได้)
9. ถ่ายน้ำ 20% ทุกๆ 5 วัน ถ่ายเสร็จ ใส่ปุ๋ยน้ำ สูตรไม้แดง เสริมธาตุเหล็ก ครบโดส  และปุ๋ยธาตุรวม ครึ่งโดส ทุกๆ3 วัน ผมจะไม่ใส่ปุ๋ยหลายๆตัวพร้อมกัน เพราะต้นไม้ดูดไม่ทันตะไคร่จะมาดูดแทนครับ ค่อยๆ ใส่ทีละน้อย แต่ใส่บ่อยๆ ทุก3วันดีกว่า 
10. แบคทีเรียน้ำCo Fusion ใช้ของNature life พี่ปาร์ค ทุกครั้ง ครั้งละ5 หยด หลังถ่ายน้ำ 
****การคิดปริมาตรน้ำอย่าลืมหักปริมาตรของวัตถุในตู้ด้วยนะครับ เช่น ขอน หิน ความหนาของดิน โดยคิดเต็มๆจาก ก*ย*ส ของตู้ และลบออกด้วยปริมาตรของสิ่งที่อยู่ในตู้(โดยประมาณ)****

ปัจจัยแสง คาร์บอน และปุ๋ยตู้ผมค่อนข้างสมดุลแล้วครับ พบตะไคร่แบบเส้น เล็กๆน้อย เลยจัดการลงกุ้งยามาโตะและปรับเปลี่ยนอะไรบางอย่างในตู้ครับ แต่ก่อนเรื่องนั้น ขอเล่าเรื่องลูกปลานิดนึงนะ อยากนำเหนอ5555

หางนกยูงนี่เป็นปลาที่จ่ายลูกตรงเวลามากครับ เดือนนึงออกตรงวันเป๊ะ ผมก็รอตักลูกปลาออก แยกเลี้ยง หลักๆ ก็แยกเพศเนี่ยแหละครับ ไม่ให้มันผสมกันเอง อาหารให้เป็นอาทีเมียสเตอริไรส์ โตวันโตคืนครับ  (ไม่ได้ทำขายเด้อแค่อยากลองเลี้ยงอย่างมีคุณภาพ555)

นี่คือพ่อพันธุ์ของลูกปลาพวกนี้แหละครับ

เข้าเรื่องตู้ไม้น้ำ >>> นานๆไป ผมยุ่งกับการทำงานเลยไม่ค่อยดูแล ไม่ได้นับเวลาเปิดไฟ เปิดมั่วๆ บางวันเยอะ บางวันน้อย ทำให้เจอตะไคร่พวกเส้นๆ บางทีตัดต้นไม้ เศษดินที่ติดตามต้นไม้ฟุ้งอีก เกิดตะไคร่ที่กระจก หลังจากพยามคีบ!! ขัด!!! ถู !!! ตามที่ทำไหว ผมเลยมีมาตรการจัดการตะไคร่(แบบธรรมชาตินะ) คือออ
1. ลงกุ้งยามาโตะไป 2 ตัว  กินเก่งเชียว แป๊บเดียวตะไคร่ตามขอบใบก็หายไป
2. ขัดตะไคร่ตามกระจก ออก ถ่ายน้ำสม่ำเสมอ มีสัตว์คุมตะไคร่บ้าง เช่น หอยเขา8ตัว ปลาน้ำผึ้ง ปลาชัคเกอร์แคระ แล้วก็กุ้ง
3. ผมพยามควบคุมปัจจัยให้มันสมดุลกัน เพื่อให้เกิดตะไคร่น้อยๆ  อันมาจากการที่เราต้องรู้ว่า ต้นไม้ในตู้เราแต่ละชนิดมันต้องการแสงมากแค่ไหน,แร่ธาตุที่จำเป็นสำหรับต้นไม้นั้นคืออะไร (เอาง่ายๆ แค่ปุ๋ยไม้เขียวกับไม้แดงก็ให้ผลต่างกันแล้ว)  ,ตำแหน่งในการวางหัวดิฟให้คาร์บอนมันถูกน้ำพัดไปทั่วตู้ส่งผลต่อปริมาณCO2 สะสมในน้ำลดการเกิดตะไคร่บางชนิดได้ สำหรับตู้18นิ้ว ผมเปิด 1ฟอง/2วินาที สมดุลที่สุดครับ
4. อย่าลืมเปลี่ยนถ่ายน้ำ อย่างสม่ำเสมอด้วยนะครับ

นอกจากนี้ยังเปลี่ยน in/out flow เป็นแบบแก้วเพื่อสะดวกต่อการทำความสะอาดด้วยครับ (เดิมใช้ท่อที่แถมมากกับกรองทำความสะอาดย๊ากยาก)
IN FLOW

OUT FLOW

ภาพต้นไม้หลังตู้ ซื้อมาอย่างละ5ต้น ปักไปปักมา โตแล้วตัด ตัดแล้วปัก เอ้า เต็มซะละ โรทาล่ากุหลาบอาจจะโทรม เพราะพึ่งย้ายหัวดิฟมาใกล้ๆ  ก้านธูปยอดแดงๆ กำลังสวย โรทาล่าแดงเวียดนามเริ่มเป็นพุ่มแล้วว ต้องมาถ่ายเฉียงๆถึงจะเห็น 5555 แต่ปลาชอบก็โอเค ผ่านนน!!!

มาถึงคิวสมาชิกใหม่ พึ่งลงไปเมื่อวาน คือกุ้งยามาโตะกินเก่งจริงๆ ลงไปแค่ 2 ตัว คงเพียงพอแล้ว แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องกุ้งเลย กลัวมันตายเวลาลอกคราบจัง 

นี่คือต้นไม้กลางตู้ที่ไม่ได้ตั้งใจจะเอามาปลูกด้วยซ้ำ จากการเข้าใจผิดนึกว่ามันคือ เรเนเก้แดงใบลาย แต่จริงงคือ ใต้ใบแดงโรเช่ แต่ก็ ขี้เกียจรื้อแล้วครับ 55555555 พยามตักลูกปลาออกแล้วก็ยังจะเหลืออยู่อีก!!!  เดี๋ยวก็โดนตัวใหญ่แง่มหรอกกก

ว่าแล้วก็โผล่มาถ่ายอีกด้าน แช๊ะ!!

ปิดท้ายด้วยโซนที่ผมตั้งตู้ในหอพักเล็กๆ แห่งนี้แล้วกันครับ ความสุขเล็กๆน้อยๆ ใครๆก็ทำได้ถ้าใส่ใจ

*เอ้อ ถ้าดูภาพเก่าๆ ผมวางตู้นี้ไว้บนโต๊ะ แต่ภาพใหม่นี้ มีชั้นวางตู้ปลาแล้วครับ!!!  [gurock01] กว่าจะย้ายได้ ทุลักทุเล พอสมควร ไม่มีคนช่วย [pravetgym01] 55555  [pravetgym01]

สุดท้ายทิ้งเป็นวีดีโอจะเล่าทุกอย่าง ใครว่างๆก็กดไปดูได้นะครับ ปรับความละเอียดได้ถึง 1080p เชิญชมตู้ไม้น้ำที่มีชีวิตได้เลยครับ   
&t=4s

ไว้มีอะไรเพิ่มเติมก็จะมาอัพเดทให้ดูกันนะคร้าบบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/07/2561 [02:56:12] โดย witthawinn100 »
ตู้สวยมั่กๆ และขอบคุณสำหรับรายละเอียดด้วยครับ   [thumbup] [thumbup]

เดี๋ยวต้องแอบๆไปตามดูอุปกรณ์ตามลายแทงมั่งซะแล้วสิเรา อิอิอิ  [mock01]

นานๆจะเจอคนที่ชอบตู้แบบสมดุลธรรมชาติ ไม่แฟนซี เล่าเรื่องได้สนุกดีครับ [thumbup]
   ทำตู้มา 6 เดือนแล้ว มีกุ้งมีปลาเพียบเลย 55555 เอารูปตู้ไปดูก่อน จ้าาา

จากนั้นเราต่อกันที่ น้องกุ้ง มีอยู่ 3 กุ้ง แดง เหลือง ใส (ยามาโตะนั่นแหละ ) ผมเอากุ้งมากินเศษอาหารเหลือพื้นตู้ ได้ผลดีพอสมควรเลยครับ วางแผนจะเพิ่มจำนวนอีก ด้วยแหละ

ตัวนี้เป็นลุกปลา วัย 2 เดือน ซึ่งเกิดในตู้ไม้น้ำแท้ๆ เลย (แต่ไม่ได้โตในตู้ไม้น้ำนะ 555 ผมแยกไปตู้ธรรมดาเพราะขุนง่ายกว่า ไม่งั้น2เดือนยังไม่โตก็มี อีกอย่างขืนปล่อยมันโตเองในตู้นี่คงไม่เหลือ โดนไล่กินหมดคอกแน่นอนจ้า )

ถ้าย้อนกลับไปดุรูป ต้นๆ ของที่ผมเขียนไว้ นี่ หน้าตาก็คล้ายๆ พ่อมันนั่นแหละครับ สายพันธุ์ค่อนข้างนิ่ง (พ่อแม่ปลา-กุ้ง ผมได้มาจากร้าน 88Aquarium
 เปนหลักแล้วก็ซื้อจากเจ้าอื่นมาบ้าง ผสมๆกัน หน้าตาใช้ได้อยู่นะ ) ผมมีแบบนี้ 8 ตัว แต่ เอาลงตู้ไม้น้ำตัวเดียว (ตัวที่ดีที่สุด แข็งแรวสุด โตไวสุด ) ที่เหลือปผมจะลองเลี้ยงแยกดู อยากเห็นความแตกต่าง เฉยๆ ครับ   

ตู้ธรรมดาก็จะประมาณนี้  ผมเลี้ยงแยกเพศ 2 ตู้ จะได้คุมกำเนิดมันได้ตั้งแต่ยังเล็กๆ

แต่อยากให้ข้อคิดสำหรับ คนที่อยากเลี้ยงปลาในตู้ไม้น้ำ ที่ปลาผมเคยเป็นนะ  :  ปลาเขตร้อนที่พบตามแหล่งน้ำธรรมชาติในไทย มันไม่ค่อยเหมาะกับน้ำเย็น ในตู้ผมมี ปลาหางนกยูง กับ ปลาดูดน้ำผึ้ง ปัจจุบัน หางนกยูงตัวแม่ blue grass กับ full red  ตายคาตุ้ ส่วนปลาดูดน้ำผึ้งโดดจากตู้เหมือนเดิม คงเป็นเรื่องอุณหภูมิที่ไม่าเหมาะสมแล้วแหละ ผมเลยเพิ่มให้ตู้มัน อยู่ที่ 27-29 องศาพอ
ถ้าเป็นปลา คาร์ดินัน กุ้ง เห็นว่าน้ำเย็นได้สบายๆ ดูมันมาจากยุโรป หรือเมืองหนาวมั้งนะ
**สรุปเกี่ยวกับปลาแล้วกัน จากที่เลี้ยงปลาในตู้ไม้น้ำมานะครับ **
1. ปลาเขตร้อนมันโตในตู้ไม้น้ำที่มีน้ำค่อนข้างเย็นเอาใจต้นไม้น้ำไม่ได้ มันจะป่วย ขี้โรค โตช้า บางทีก้ไม่กินอาหาร  แต่ปลาสามารถอาศัยอยู่ได้ในระยะหนึ่ง  เพราะปัจจัย
2. การให้อาหาร ก็ต้องปิดกรองน้ำ เพื่อลดความแรง ให้ปลาได้มีเวลากินอาหาร และอาหาร ยังไงก็เหลือตกไปก้นตู้ จึงต้องมีกุ้ง ไว้จัดการอาหารที่ลงไปที่พื้นปลูก
3. ปลาที่มีปัญหามักเป็นปลาเขตร้อน

พ่อปลาเดิมจ้าาา

หลังจากนี้ อาจจะลองทำตู้แนวใหม่เพิ่มครับ ตู้นี้ ไม่มีไรจะโม้แล้ว 555555 ปล่อยให้ดำเนินไปตามระบบของมันเอาแล้วกัน
ขอบคุณที่ติดตามกันครับ ไว้รอบหน้า อาจมาพร้อม ตู้ที่งอก รอติดตามพัฒนาการครับ 55555555555555555555555555 ฉีกจากแนวนี้แน่นอน555

ปัจจัยก็ลงตัวแล้วครับ แต่ติดใจตรงขอนอะครับ มันดูแล้วขัดตายังไงชอบกล ขอนไม่สวยเลยครับ ต้องขอโทษครับที่ต้องพูดตรงๆครับ มันเถอะถะครับทำให้ ๅ layout ไม่มีมิติมันใหญ่ไปหมดครับ ทรงไม่สวยลองหาขอนแบบอื่นมาวางดูใหม่เถอะครับ
เปลี่ยนทรงขอนเถอะครับ มันใหญ่เถอะถะไงไม่รู้ครับ ืดูแล้วขัดๆตาชอบกลครับ 
อยากให้เปลี่ยนขอนใหม่ครับ มันใหญ่และเกะกะทรงไม่สวยเลยครับ ทำให้ layout ไม่มีมิติ มันจะเป็นแบบ แบนๆ สี่เหลี่ยมผืนผ้า ไม่มีลึกหจัดลำบากเนื่องด้วยพื้นที่ ขอนก็กินเนื้อที่ในตู้เข้าไปมากพอสมควรแล้ว ลองหาขอนทรงอื่นสวยๆมีเยอะครับค่อยๆ หา น่าจ่ะสวยดูดีกว่านี้ครับ
อยากให้เปลี่ยนขอนใหม่ครับ มันใหญ่และเกะกะทรงไม่สวยเลยครับ ทำให้ layout ไม่มีมิติ มันจะเป็นแบบ แบนๆ สี่เหลี่ยมผืนผ้า ไม่มีลึกหจัดลำบากเนื่องด้วยพื้นที่ ขอนก็กินเนื้อที่ในตู้เข้าไปมากพอสมควรแล้ว ลองหาขอนทรงอื่นสวยๆมีเยอะครับค่อยๆ หา น่าจ่ะสวยดูดีกว่านี้ครับ

ได้เลยคร้าบบบ  ว่าจะเอาออกอยู่แล้วแหละคร้าบ   
ดูสะอาดตาดีนะครับ [smile01]

ตู้ผมตอนนี้ปักถอนจนดินพรุนใม้โงนเงนๆไปหมดแล้วเนี่ยะฮ่าๆๆ [lol01] [lol01]
ตู้ดูสุขภาพดีมากครับ [thumbup]

แต่คราวหน้าพยายามเลือกขอนและชนิดไม้ให้เหมาะกับขนาดตู้หน่อยครับ ตู้มันจะดูไม่แน่น ขอนไม้โอเวอร์ไซส์ไปพอสมควร ไม้หลายต้นก็สเกลใหญ่ไป