วันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [10:24:07]

มีคำถามเกี่ยวกับเพริลกลาสครับ

ผมไปซื้อเพริลกลาสมาจากสวน
- ชุดแรก (คนขายหยิบออกมาจากตู้น้ำ) ปักตอนเพิ่งตั้งตู้ รอดประมาณ 10% เริ่มเดิน ที่เหลือละลายทั้งกอ เริ่มแตกใบใหม่ แต่สังเกตุว่ายอดที่เริ่มเดินบางยอดก็ละลาย เกิดจากอะไรครับ?

- ชุดสอง ปักหลังตั้งตู้ 2 สัปดาห์ เนื่องจากชุดแรกละลายเยอะมากเลยไปซื้อชุดสองมจากอีกร้าน เพื่อปักเพิ่ม(บรรจุใส่กล่องพลาสติกใส) เพิ่งปักได้ประมาณ 3 วัน สังเกตุว่ายอดโน้มลงหาดินเร็วมาก และเหมือนจะเริ่มเดิน ไม่ละลาย

จากข้อมูลด้านบนผมมีคำถามดังนี้ครับ
1.เพริลกลาสที่จายที่สวนเป็นใบบก หรือ ใบน้ำครับ?
2.ยอดที่เริ่มเดินกลับละลายเกิดจากสาเหตุใดครับ?
3.ผมควรทำอย่างไรกับกอที่ละลาย คีบออก หรือ ปล่อยให้ย่อยไปเอง
4.มีสัตว์น้ำตัวไหนที่กินซากแล้วไม่ส่งผลให้ต้นไม้ลอยบ้างครับ?
5.ช่วงไม้กำลังเดินสามารถใส่กุ้งแคระ หรือ ยามาโตะลงไปได้ไหมครับ?

รายละเอียดตู้ครับ
ไฟ: Chihiros A-Series 601
ระยะเวลาเปิดไฟ: 4 ชม. ต่อวัน
ขนาดตู้: 24”
กรอง: ehiem 150
ระยะเวลาตั้งตู้: 2 สัปดาห์
ดิน: Crazy Stone
อุณหภูมิ: 28-29 องศา (ไม่มีชิลเลอร์/พัดลม)
คาร์บอน: ยีสต์
สิ่งมีชีวิตในตู้: คาร์ดินัล 2 ซิวหนู 10 สอดดำ 2
รองพื้น: พัมมิส + แบคทีเรียผง
เปลี่ยนน้ำ: วันเว้นวัน 20% + เติมแบคน้ำทุกครั้ง

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าปักดีก็ลงได้ครับไม่ลอยหรอก แต่ถ้าปักไม่ดีกุ้งเชอรี่ก็ทำลอยได้ แต่พวกปลาแพะ บู่ ออตโต พวกวิ่งปรู๊ดปร๊าดอย่าเพิ่งลง ของผมตุ้ตั้งใหม่ๆใส่แต่ลูกอ๊อด อิอิ กินทั้งวัน ไฟเปิด 6 7 ชั่วโมงก็ได้ครับ จะได้ฟอร์มตัวไวๆถ้าถามผมแต่อย่าเพิ่งใส่ปุ๋ย ปักใหม่ๆยังหากินได้ง่ายอยู่ถ้าใส่ก็ใส่น้อยๆพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/10/2562 [11:47:30] โดย b11 »
ที่ขายที่สวนจะเป็นใบบกครับ
ไฟน่าจะน้อยไปหน่อย ลองเปิดสัก 6 ชม. นะครับ
กุ้งแคระใส่ได้ครับ แต่รอรากเริ่มลงดินก่อนค่อยลงยามาโตะครับ