Talks > กุ้งแคระ, กุ้งเรดบี

สอบถามการให้อาหารกุ้งแคระครับ

(1/1)

anon8201:
เนื่องจากผมเลี้ยงปลา ม้าลายชมพู,ส้ม นีออน กุ้งแคระร่วมกัน จากการสังเกตได้ลองใส่กุ้งแคระเข้าไป5ตัว รอดทุกตัว ตู้24 นิ้ว คราวนี้เลยใส่อีก5 ตัว เพราะหาไม่เจอแต่ก็รอดอีก ทีนี้เวลาผมให้อาหารปลา ปลาก็แย่งกินหมดทุกญี่ห่อ tetra ก็โดนตามลงไปซิวถึงด้านล่าง จะให้อาหารเยอะๆก็กลัวน้ำจะเสียไว ระบบล้ม จะทำยังไงดีคับที่ให้อาหารกุ้งได้ ตอนแรกว่าจะทำช่องสำหรับให้กุ้งสามารถเดินเข้ามากินอาหารได้โดยที่ปลาเข้ามาไม่ได้แต่คิดไปมา อยากได้ความเห็นอื่นมากกว่าครับ ถ้าทำตู้ก็หมดความสวยไปอีก

GAMMARAY:
ตู้เล็กที่ผมเลี้ยงกุ้งแคระอยู่ เลี้ยงรวมกับคาร์ดินัลครับ  ผมให้อาหารแบบจมครับ
เป็นแท่งๆลงก้นตู้ครับ กุ้งก็มากินทันนะครับ
 แต่ผมพยามไปหย่อนอาหารให้ลงไปแถวๆพุ่มใม้ที่ปลาเข้ามาลำบากหน่อยครับ

tanti:
มันกินเศษอาหารที่ตกถึงพื้น และจิกกินตะไคร่ร่วมด้วย ไม่ต้องกังวลมากก็ได้ครับ รักษาคุณภาพน้ำไว้ก็พอ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version