วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:05:03]

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ น้ำยาวัดค่า gh kh ของเตตร้าด้วยคร้าบบบบ

น้ำยาวัดค่า gh ผมทำตามขั้นตอนทุกอย่าง แต่หยดแรกไม่เป็นสีแดงตามคู่มือครับ ก็ยังเป็นน้ำเปล่าใสปกติ นับหยดได้ 3 หยดเริ่มมีสีเหลืองจางๆหยดไป 6 หยดก็ยังไม่เขียวสักทีมันได้แค่สีออกเหลืองครับ ไม่ทราบว่าผมทำผิดพลาดตรงไหน ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ส่วนน้ำยาวัดค่า Kh ก็เหมือนกันครับ หยดแรกไม่เป็นสีฟ้า แต่เป็นสีน้ำเปล่าปกติ แต่หยดไป 3 หยด เริ่มออกสีเหลือง ไม่รู้ถูกต้องหรือเปล่า ควรทำยังไงต่อ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หลักการของสองตัวนี้คือการไทเทรตครับ หยดจนกว่าสีจะเท่ากับน้ำยาที่หยดลงไปครับ จากนั้นนำจำนวนหยดมาเปลี่ยนเป็นค่า dKH และ dGH ครับ
ไม่แน่ใจแต่ที่เคยใช้คือ น้ำ 5ml จะ 1 หยด ต่อ 1dKH ครับ ถ้าหยดแล้วสีไม่หายแปลว่า 0dKH หรือไม่มี carbonate เลยครับ หยดแล้วจางหาย ก็หยดเพิ่มครับ จนกว่าสีจะไม่หายครับ