Talks > Terrarium

จะทำตู้ขนาด 90 ขอคำแนะนำเรื่องไฟครับ

(1/1)

Mr. Butter:
ถ้าอยากเซฟงบลงมา  ไม่ใช้ไฟตู้ปลา พอมีแนะนำมั้ยครับ สามารถใช้ไฟ led ธรรมดาแทนได้รึเปล่า

Lekzyyy:

--- อ้างจาก: Mr. Butter ที่ 01/01/2563 [00:46:34] ---ถ้าอยากเซฟงบลงมา  ไม่ใช้ไฟตู้ปลา พอมีแนะนำมั้ยครับ สามารถใช้ไฟ led ธรรมดาแทนได้รึเปล่า

--- End quote ---

พอได้นะครับ(ผมใช้หลอดไฟ led จากdaisoปลูกพวกมอส) แต่ผมเปิด10 ชม.+  ทุกวัน

บัง:
ไฟ LED ที่ไม่ใช่ไฟตู้ปลาก็ได้ครับ แต่สีของแสงที่ให้ต้องอยู่ประมาณ 5000-6500K ขาวออกเหลืองๆหน่อย อย่าเอาที่สีขาวอมฟ้า และมีความสว่างมากพอ
หลอด LED T8 หรือ LED ขั้วเกลียว E27 ก็ใช้ได้ครับ ติดให้เยอะที่สุดเท่าที่จะยัดได้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version