วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:17:26]

ช่วยดครับกุ้งจะหมดตู้แล้วตายวันละตัวในตู้ปกติดีทุกอย่างหอยปลาแต่กุ้งตายเกือบทึกวัน:(

สังเกตตัวมันจะใสๆก่อนสีหายไปแต่ยังไม่ตายพอสักพักก้อตาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/08/2562 [00:31:04] โดย olay »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ช่วงนี้ถ่ายน้ำยังไงครับ ดูแล้วมีอะไรที่ผิดปกติไปจากที่เคยทำมั้ยครับ [smile01]

ในรูปผมว่ามันดูเหมือนกุ้งลอกคราบนะครับ  [confuse01]
ที่เห็นในภาพน่าจะเป็นคราบกุ้งนะครับ​ เวลากุ้งลอกคราบก็จะออกมาเป็นอย่างน้ีละครับลองดูจำนวนกุ้งในตู้ดูก่อน​ แล้วค่อยดูไปสักสองสามวัน​ ถ้าลดลง​ ก็แสดงว่า​ กุ้งตายจริง​ แต่ถ้าไม่ลดลง​ แสดงว่าไม่ตายจริง​ เวลากุ้งตายแรกๆสีจะเหมือนเดิมครับ

หาตายจริง​ อายเพราะสาเหตุนี้
1.ไม่ได้พักอุณภูมิให้กุ้ง
2.เปิดคาร์บอนทิ้งไว้ท้ังคืน
3.ปลาอาจดุ​ เช่น​ ปลาเสือสุมาตรา​ ปลาเทวดา
4.หอยกินหอย​ และ​ ปักเป้าแคระกินหอยปลอดภัยกับปลาแต่ไม่สำหรับกุ้ง
5.หอยอาจไม่ได้กักโรค
ที่เห็นในภาพน่าจะเป็นคราบกุ้งนะครับ​ เวลากุ้งลอกคราบก็จะออกมาเป็นอย่างน้ีละครับลองดูจำนวนกุ้งในตู้ดูก่อน​ แล้วค่อยดูไปสักสองสามวัน​ ถ้าลดลง​ ก็แสดงว่า​ กุ้งตายจริง​ แต่ถ้าไม่ลดลง​ แสดงว่าไม่ตายจริง​ เวลากุ้งตายแรกๆสีจะเหมือนเดิมครับ

หาตายจริง​ อายเพราะสาเหตุนี้
1.ไม่ได้พักอุณภูมิให้กุ้ง
2.เปิดคาร์บอนทิ้งไว้ท้ังคืน
3.ปลาอาจดุ​ เช่น​ ปลาเสือสุมาตรา​ ปลาเทวดา
4.หอยกินหอย​ และ​ ปักเป้าแคระกินหอยปลอดภัยกับปลาแต่ไม่สำหรับกุ้ง
5.หอยอาจไม่ได้กักโรค
ในตู้มีแต่หอยกับปลานีออนและผีเสื้อครับ หรือว่าผมคืดๆปเองว่ามันตายก้อผึ่งรู้ว่ากุ้งแคระมีรอกคราบด้วย
กุ้งลอกคราบทำไมมาทังหัวทะวขาทังหนวดเลยคระบ

ก็เปลือกมันคลุมทั้งตัวนะครับ จะมีคราบของขา หรือ หนวด ก็ไม่แปลกครับ