วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:34:25]

จัดตู้แบบนี้เหมาะกับการเลี้ยง กุ้ง bee เปล่าคับ ตู้อายุ 1 เดือน

พอดีผมเป็นมือใหม่(เคยจัดเเต่ตู้ไม้น้ำ)เพิ่งเริ่มจัดตู้กุ้ง red beeตู้นี้อายุ1เดือนกับสองอาทิต ถ้า บวกรันกรองก็ทั้งหมดสองเดือน (ตู้ nano 14นิ้ว(20L))ในน้ำไม่ได้ใส่เเร่ธาตุอะไรเลย ใส่เเค่ แบคทีเรีย ultra bioguard ของ azoo ดิน black earth หนา 3 cm +ดิน สำหรับเลี้ยงกุ้ง benibachi black soilเป็นผิวหน้าอีก 2  cm phอยู่ 7.3 (
ซึ่งเหมือนจะเยอะไปหน่อย) อุณภูมิ ตั้งไว้23-24แต่ น้องกุ้งไม่ได้มีท่าทีแปลกๆเดินไปมาปกติ ผมควรกังวลเปล่าคับ และถ้าควรเอาอะไรออกจากตู้ (สัตว์หรือพวกอุปกรณ์) หรือมีอะไรเเนะนำช่วยผมด้วยนะค้าบบพี่ๆ มือใหม่จิงๆกับตู้กุ้งเเคระ [smile03]

สมาชิกตู้

หอยเขา 4
แพะปิกมี่ 3
คาดินัลเผือก 5
กุ้ง black bee 5 & red bee 16

วิธีดูเเลตุ้และสัตว์

เปิด อ๊อก 24 hr
ไฟ 6 ชม
คาบอนเปิดค่อยๆ7วิต่อฟอง 24 hr
อาหารกุ้ง และปลาให้วันเว้นวัน
เปลี่ยนน้ำ 10% วันเว้นวัน ในช่วง3อาทิตเเรก อาทิตต่อมา เป็น 10% สัปดาละ 2 ครั้ง
แบคทีเรีย 1.5 ml อาทิตละ 2 ครั้งพร้อมน้ำที่ใส่ใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/06/2562 [22:30:51] โดย Ppabb »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอเพิ่มเติมข้อมูลคับ กรอง eharm 2213 เปิดวาวไม่สุด กลัวน้ำแรงไป และน้ำที่ใส่ไปเป็นน้ำ แร่ aura 100% ( [smile01] อย่าว่าเปลืองเลยนะคับพอดีได้มาฟรีเยอะมาก) และมีหินของ shirakura mineral stone 3ก้อนเล็กๆ และ diy ที่คุ้ยดูดขี้กุ้ง ดูดอาทิตละครั้ง 555 คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/06/2562 [23:53:41] โดย Ppabb »
ใช้ได้เลยครับ​ แต่ระวังปลาแพะกินกุ้งเรดบีด้วย​ ได้เห็นจากpantip ว่า​ ปลาแพะกินกุ้งเชอร์รี่​ เรดบีคล้ายๆกัน​ ระวังด้วยนะคร้าบ
ใช้ได้เลยครับ​ แต่ระวังปลาแพะกินกุ้งเรดบีด้วย​ ได้เห็นจากpantip ว่า​ ปลาแพะกินกุ้งเชอร์รี่​ เรดบีคล้ายๆกัน​ ระวังด้วยนะคร้าบ

ขอบคุณคับผมเอาปลาออกหมดเล้ว
วันนี้ผมเห็นลูกมันออกมาว่าเเต่เลี้ยงลูกกุ้งต้องมีอะไรพิเศษมั้ยคับ [gurock01]