Talks > กุ้งแคระ, กุ้งเรดบี

กุ้งแคระประหลาด รบกวนท่านผู้รู้เกี่ยวกับข้อมูลกุ้งชนิดนี้ด้วยครับ

(1/2) > >>

Tonk_Sittichai:
ผมไปช้อนกุ้งที่ทุ่งนาแถวบ้านมาเป็นอาหารปลาปักเป้า
ปรากฎว่าเจอเจ้า 2 ชนิดนี้ ไม่เคยเห็นครับ

ชนิดแรกตัวเล็กกว่ากุ้งเชอรี่นิดหน่อย ได้มา 2 ตัว ตอนตักขึ้นมาตอนแรกสีดำเมี่ยมเลย แต่พอลงตู้สีเปลี่ยน แดงเชียว มีไข่ติดมาทั้งสองตัวครับ

ชนิดที่ 2 ตัวจิ๋วเลยครับ ยาวประมาณ 7 มิลลิเมตร แต่มีไข่ซะแล้ว ได้มาหลายตัว

ตอนนี้เลยตั้งตู้ให้เค้าซะเลย ลองดูว่าลูกที่ออกมาจะเป็นยังไง พอจะเลี้ยงเป็นกุ้งสวยงามได้มั้ย
ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ที่มีข้อมูลช่วยทีครับ
ขอบคุณมากครับ

abcdecool:
สวยดี...

lalaha:
เลียงได้หมดแหล่ะ ความสวยงามมันก็อยู่ที่เราชอบ ใครบอกไม่สวย แต่เราเห็นว่าสวย ยังไงมันก็สวยสำหรับเราอยู่ดี
ว่าแต่ว่า ตัวที่บอกว่าดำเมี่ยม ดูยังไงๆมันก็แดงเข้มนะ สวยดี แต่พอเปลี่ยนแล้วใสๆ สีหายไปเหมือนกุ้งฝอย หรือ longnose ซะงั้น

ปล.ปลาปักเป้าที่เลี้ยงพันธ์อะไรอ่ะครับ ปักเป้าแคระรึเปล่า ถ้าพันธ์เดียวกันช่วยแนะนำหน่อย
คือผมเลี้ยงปักเป้าแคระรวมกับกุ้งเชอรรี่(กุ้งเต็มตู้) พอหอยหมดปั๊บอีกไม่นาน ปักเป้าแคระตาย ให้หนอนแดงแช่แข็งก็ไม่ค่อยกิน กินน้อยมากกกก สุดท้ายก็ตาย
และก็ไม่เคยเห็นมันกินกุ้งในตู้ด้วย (น่าจะกินไม่ทัน กุ้งมันไวมาก หาข้อมูลก็เจอแต่ว่ามันกินแค่กุ้งที่มันตายอยู่ก่อนแล้ว) เลี้ยงมา 2 ครั้ง ก็เป็นแบบนี้ตลอด อดตาย
ผมก็สงสัยว่ามันกินกุ้งเชอรรี่ได้รึเปล่า ในมู้เก่าๆหลายคนบอกกิน เลี้ยงแล้วไม่ได้ลูกแต่ผมเลี้ยงรวมหางนกยูง ปลาสอด ปลากัด คาร์ดินัล ปักเป้า ปลาอย่างเยอะ
ต้นไม้ก็ไม่แน่นมาก ตู้ออกโล่งด้วยซ้ำ จากตอนแรก 30 ตัว ปัจจุบันหลายร้อยแล้ว แน่นตู้ไปหมด แจกไปก็หลายครั้ง เยอะจนอยากคุมกำเนิดประชากรกุ้งจริงๆ
คือมันอาจจะกินแหล่ะ แต่สำหรับผมมันไม่ได้จะถูกกินได้ง่ายๆเลยนะ กุ้งเชอรรี่หน่ะ

Tonk_Sittichai:

--- อ้างจาก: lalaha ที่ 25/01/2560 [14:28:28] ---เลียงได้หมดแหล่ะ ความสวยงามก็อยู่ที่เราชอบ ถ้าคนอื่นบอกไม่สวย แต่เราเห็นว่าสวย ยังไงมันก็สวยสำหรับเราอยู่ดี
ว่าแต่ว่า ตัวที่บอกว่าดำเมี่ยม ดูยังไงๆมันก็แดงเข้มนะ สวยดี แต่พอเปลี่ยนแล้วใสๆ สีหายไปเหมือนกุ้งฝอยซะงั้น

--- End quote ---
ตัวสีแดงนั่นแหละครับที่ตอนแรกที่ตักขึ้นมาเป็นสีดำ พอลงตู้กลายเป็นสีแดงครับ แล้วก็แดงยังงั้นมาตลอดเลย
ส่วนเจ้าตัวเล็กนั่นใสตั้งแต่ตอนตักขึ้นมาแล้วครับ

--- อ้างจาก: lalaha ที่ 25/01/2560 [14:28:28] ---ปล.ปลาปักเป้าที่เลี้ยงพันธ์อะไรอ่ะครับ ปักเป้าแคระรึเปล่า ถ้าพันธ์เดียวกันช่วยแนะนำหน่อย
เพราะ ผมเลี้ยงปักเป้าแคระรวมกับกุ้งเชอรรี่(กุ้งเต็มตู้เลย) พอหอยหมดปั๊บ อีกไม่นาน ปักเป้าแคระตายตลอด ให้หนอนแดงแช่แข็งก็ไม่ค่อยกิน กินน้อยมากกกก สุดท้ายก็ตาย
และก็ไม่เคยเห็นมันกินกุ้งในตู้ด้วย เลี้ยงมา 2 ครั้ง ก็เป็นแบบนี้ตลอด ก็คิดว่ามันอดอาหารตาย และสงสัยว่ามันกินกุ้งเชอรรี่ได้รึเปล่า กุ้งก็ออกจะเต็มตู้

--- End quote ---
ปักเป้ากินหอยธรรมดาเลยครับ พอหอยหมดผมก็ย้ายเข้าตู้กุ้งแคระ หายนะเลยครับ กินไฟร์เรดกับออร่าบลูผมซะเกือบหมด
ก็เลยแยกเลี้ยงด้วยหนอนแดงครับ วันไหนว่างๆ ก็ตักกุ้งฝอยให้กินบ้างครับ
ตามข้อมูลที่ค้นมา ปลาปักเป้า ไม่ว่าจะเป็นหอย กุ้ง ปู หรือหนอนแดง มันกินได้หมดเลยนะครับ ไม่กินกุ้งนี่แปลกนะ

GAMMARAY:
ตัวแรกนี่สวยจังครับ  ดูมันเหลื่อมๆดี

ผมก็เคยเจอในตู้ตัวเองนะครับ
 แบบตัวใสๆคล้ายๆในรูปสุดท้ายครับ
ไม่รู้มันมายังไงเหมือนกัน ไม่เคยซื้อมาเลี้ยงด้วย อยู่ๆก็โผล่มา

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version