Talks > กุ้งแคระ, กุ้งเรดบี

สอบถามเลี้ยงกุ้งแคระแล้วไม่รอด รายละเอียดด้านในครับ

<< < (2/3) > >>

abcdecool:
ปกติใช้เกลือล้างอุปกรณ์ แล้วก็ล้างน้ำให้ไม่เหลือความเค็ม ใช้แร่ธาตุแคลเซียมแบบน้ำใส่ลงไป ใช้ของญี่ปุ่นแต่แพง แต่ตู้เป็นคราบน้อยกว่าของไทยมาก ไม่ต้องใช้น้ำยาเช็ดคราบตู้ ถ้าของไทยต้องหาน้ำยาเช็ดคราบมาแล้วใช้เวลากว่าคราบจะออก..

Longhairguy:
PH 7-8 นี่ค่อนข้างสูงไปนะ ลองใช้ใบหูกวางเพื่อลด PH ลง แต่น้ำจะสีเข้ม

goodyear25:

--- อ้างจาก: abcdecool ที่ 19/01/2560 [09:49:21] ---ปกติใช้เกลือล้างอุปกรณ์ แล้วก็ล้างน้ำให้ไม่เหลือความเค็ม ใช้แร่ธาตุแคลเซียมแบบน้ำใส่ลงไป ใช้ของญี่ปุ่นแต่แพง แต่ตู้เป็นคราบน้อยกว่าของไทยมาก ไม่ต้องใช้น้ำยาเช็ดคราบตู้ ถ้าของไทยต้องหาน้ำยาเช็ดคราบมาแล้วใช้เวลากว่าคราบจะออก..

--- End quote ---

ใช้ยี่ห้อ อะไรครับ ผมจะได้ไปลองซื้อมาใช้บ้าง

goodyear25:

--- อ้างจาก: Longhairguy ที่ 19/01/2560 [09:52:48] ---PH 7-8 นี่ค่อนข้างสูงไปนะ ลองใช้ใบหูกวางเพื่อลด PH ลง แต่น้ำจะสีเข้ม

--- End quote ---

มันมีวิธีอื่นที่จะลดไหมครับ ไม่ชอบน้ำสีเข้มเลยครับ
แสดงว่ากุ้งแคระนี่ต้องอยู่ในสภาพน้ำเป็นกรดอ่อนๆหรือครับพี่

danaikung:
น้ำROแท้ป่าวคับpHสูงจัง ผมว่านอกจากแคลเซี่ยมธาตุอื่นก็สำคัญของผมเชอรี่ธรรมดาเลี้ยงน้ำปะปาไม่เคยใส่อะไรเลยแม้แต่หยดเดียวก็อยู่ได้ออกลูกเต็มตู้
ปล.เห็นในบทความว่ากุ้งไม่ชอบเกลือ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version