วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [12:02:53]

เลี้ยงกุ้งแคระยังไงให้ไม่เป็นกุ้งยุงคะ

สวัสดีค่ะ พอดีอยากทราบว่ากุ้งแคระเลี้ยงยังไงไม่ให้เป็นกุ้งยุงคะ พอดีซื้อตู้ 12 นิ้วมาจะเลี้ยงกุ้งแคระแยกไปเลยเพราะอยากเห็นลูกเยอะ เห็นหลายคนบอกว่าไม่ควรซื้อมาผสมกันหลายสีเพราะมันจะผสมกันเป็นกุ้งยุง บางคนบอกว่าคละสีแต่คนละสายพันธุ์ได้ เลยอยากทราบว่า
1.) สามารถเลี้ยงคละสีแต่คนละสายพันธุ์ได้จริงมั้ย
2.) กุ้งแคระมีสายพันธุ์หลักๆยังไงบ้างคะ
3.) ตู้ 12 นิ้วใส่น้องได้กี่ตัวคะ
4.) ในตู้มีกรองแขวนแล้วน้องยังต้องการออกซิเจนมั้ยคะ
5.) ปลูกเพิลกลาสไว้ด้วยจะใส่คาร์บอนเป็นอันตรายกับน้องมากมั้ยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/2567 [07:19:13] โดย Kwankanni »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอบตามข้างล่างนะครับ

สวัสดีค่ะ พอดีอยากทราบว่ากุ้งแคระเลี้ยงยังไงไม่ให้เป็นกุ้งยุงคะ พอดีซื้อตู้ 12 นิ้วมาจะเลี้ยงกุ้งแคระแยกไปเลยเพราะอยากเห็นลูกเยอะ เห็นหลายคนบอกว่าไม่ควรซื้อมาผสมกันหลายสีเพราะมันจะผสมกันเป็นกุ้งยุง บางคนบอกว่าคละสีแต่คนละสายพันธุ์ได้ เลยอยากทราบว่า
1.) สามารถเลี้ยงคละสีแต่คนละสายพันธุ์ได้จริงมั้ย
ก็เลี้ยงได้ครับ แต่หลายสีมันจะผสมกันจนกลายเป็นยุงๆไปครับ 

2.) กุ้งแคระมีสายพันธุ์หลักๆยังไงบ้างคะ

ตามนี้ครับ

3.) ตู้ 12 นิ้วใส่น้องได้กี่ตัวคะ

สัก10ตัวกำลังดีครับ กุ้งแคระนี่กินตลอดเวลา ปล่อยของเสียเยอะเหมือนกัน เดี๋ยวซักพักมันจะเพิ่มจำนวนเอง

4.) ในตู้มีกรองแขวนแล้วน้องยังต้องการออกซิเจนมั้ยคะ

มีก็ดี ไม่มีก็ได้ครับ  แต่ขึ้นอยู่กับเลี้ยง ปลาเลี้ยงกุ้งเยอะหรือเปล่าครับ

5.) ปลูกเพิลกลาสไว้ด้วยจะใส่คาร์บอนเป็นอันตรายกับน้องมากมั้ยคะ

ไม่เป็นไรครับ
ตอบตามข้างล่างนะครับ
แล้วพอดีอยู่หอแต่ที่หอใช้เป็นน้ำบาดาล น้ำบาดาลใช้เลี้ยงกุ้งได้มั้ย ก่อนหน้านี้ใช้กับตู้ปลาแล้วน้ำหนืดมากเลยใช้น้ำกรอง ro แล้วเติมวิตามินแร่ธาตุเอาค่ะ
แล้วพอดีอยู่หอแต่ที่หอใช้เป็นน้ำบาดาล น้ำบาดาลใช้เลี้ยงกุ้งได้มั้ย ก่อนหน้านี้ใช้กับตู้ปลาแล้วน้ำหนืดมากเลยใช้น้ำกรอง ro แล้วเติมวิตามินแร่ธาตุเอาค่ะ

อันนี้ผมเองไม่มีประสบการณ์เลยครับ  [smile03]
แต่เห็นข้อมูลจากในเวปเห็นมีหลายๆคนก็ใช้น้ำบาดาลเลี้ยงกันอยู่นะครับ  [smile04]
แต่อาจต้องพักน้ำใว้ก่อนให้พวกสารปนเปื้อนในน้ำตกตะกอนก่อนก็น่าจะดีครับ
แล้วก็ลองวัดค่า PH ดู ที่ผมเคยอ่านมาตู้กุ้งแคระ ท่านว่าค่าpH 5-8 ก็ใช้ได้ครับ 
หรือจะให้สบายใจลองใช้ร่วมกับพวกกรองเรซินช่วยอีกทีก็คงไหวครับ   [smile05]

คำแนะนำจากในเวปนะครับ  [smile03]

การแก้ไข
ถ้าต้องการเพิ่มค่า pH ของน้ำ โดยการใส่ปูนขาว หรือสารละลายพวกโปรแตสเซียมไฮดรอกไซด์
ถ้าต้องการลดค่า pH ของน้ำ โดยการเติมสารพวกกรด เช่น กรดไฮโดรคลอริก, แอมโมเนียซัลเฟต

ข้อมูลเพิ่มเติม : http://www.trangpets.com/index.php?topic=610.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/01/2567 [08:14:42] โดย GAMMARAY »