วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:19:34]

สอบถามเรื่องกรองแยกครับ ได้กรองเก่ามือ2มา

พอดีว่าเพื่อนมีกรอง ATMAN AT-3335 แต่ก่อนเขาเลี้ยงกุ้งเครฟิช ตอนนี้เลิกแล้ว

เขาเลยบริจาคกรองตัวนี้มาให้ ใช้กับตู้24นิ้วดีไหมครับ และขั้นตอนการนำกรองเก่ามาใช้ ต้องทำความสะอาดหรือต้องเปลี่ยนอะไรใหม่บ้างไหมครับ

กรองตัวนี้เขาเลิกใช้มาหลายปีแล้วครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตาม spec ของกรอง ใช้กับตู้ 24 นิ้วได้
คิดว่าที่ต้อง Check คือ น้ำรั่ว กับ ไฟรั่ว
ตาม spec ของกรอง ใช้กับตู้ 24 นิ้วได้
คิดว่าที่ต้อง Check คือ น้ำรั่ว กับ ไฟรั่ว

ไฟรั่วเช็คยังไงครับ แล้วพวกใยกรองต้องเปลี่ยนไหมครับ
ไฟรั่วเช็คยังไงครับ แล้วพวกใยกรองต้องเปลี่ยนไหมครับ

รันน้ำในกาละมังหรือถังแล้วเอาไขควงวัดไฟมาจุ่มน้ำ ถ้าไฟสว่างมาก ๆ ก็อาจจะรั่วได้
วิธีที่แน่นอนมาก คือ จุ่มมือลงน้ำแล้วจะรู้สึกโดนไฟดูดอ่ะ แต่อันตรายนิดหน่อยนะ [chill01]
ยังไม่เคยโดนกับพวก watt สูง ๆ แต่เคยโดนที่ 5 watts ก็มือสะบัดแล้วล่ะ (กรองแขวน)

พวกใยกรองแนะนำให้เปลี่ยนนะ สบายใจกว่า
ใช้ได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ [smile03]

ก่อนเอามาใช้ก็ทำความสะอาดก่อนก็ดีครับ ล้างบอดี้  ทำความสะอาดแกนใบพัดปัดคราบอะไรออกบ้าง 

เรื่องไฟรั่วก็ตามที่คุณ RizeTH อธิบายเอาใว้ล่ะครับ  [smile01]
พอเปิดกรองลองรันน้ำดูแล้วใขควงวัดไฟ แตะไปตามบอดี้ดูก่อนครับ ถ้ามีไฟวาบขึ้นที่ใขควงก็ไฟรั่วครับ  [smile04]
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆท่านมากๆครับบ  [perv03] [perv03] [perv03] [perv03]
เสริมจากคำแนะนำข้างบน หากเจอ ไฟรั่ว แนะนำว่า ไม่ควรใช้

แต่ สามารถ เอาชุดใบพัดออก แล้ว เอามาใส่ ใยกรอง กับ มีเดีย ทำเป็น กรองเสริม ได้ครับ
แต่ กรองหลักที่มี pump อาจจะต้อง ออกแรงดูดน้ำ มากหน่อย