วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:31:55]

ตะไคร่แบบนี้ คือชนิดไหนหรอครับ

ดูใน พ109 เรื่องตะไคร่ แล้วมันก็ดูคล้ายๆกัน
เส้นผมเขียว  ขนเขียว  fuzz algea
มันขึ้นตามพื้นดิน ต้นไม้ หิน กระจก ครับ
ตามพื้นดินนี่ เวลาคีบออก ดินจะติดขึ้นมาเป็นกระจุกเลยครับ
ตามกระจกจะเป็นจุดเขียวเป็นเส้นยาว
ตอนนี้ เปิดไฟ เช้า 8:00-12:00 ค่ำ 19:00-23:00 ครับ
คาร์บอนยีส 1 ฟองต่อวิ
ตู้20 มีพัดลม 1 กรองนอก
ตั้งตู้มา 20 วันครับ
ตอนนี้ ลงกุ้งเชอรี่ 5
มีสัตว์นำอะไรที่ช่วยกิรบ้างครับ
หรือ ใช้ ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซจัดการไปทีเดียสเลยครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตะไคร่เส้นใย fuzz algae ครับ ตัวนี้แนะนำใช้คาร์บอนน้ำดีกว่า เพราะตอบสนองเร็ว ไม่ต้องใช้เยอะ และลักษณะฟูกระจาย ฉีดไฮโดรเจนแล้วโดนไม่ค่อยหมด

ช่วงนี้เบาเรื่องอาหารและปุ๋ยลงหน่อยครับ ถ้าตัวนี้มานี่ส่วนมากคือน้ำไม่ค่อยดีละ
ตะไคร่เส้นใย fuzz algae ครับ ตัวนี้แนะนำใช้คาร์บอนน้ำดีกว่า เพราะตอบสนองเร็ว ไม่ต้องใช้เยอะ และลักษณะฟูกระจาย ฉีดไฮโดรเจนแล้วโดนไม่ค่อยหมด

ช่วงนี้เบาเรื่องอาหารและปุ๋ยลงหน่อยครับ ถ้าตัวนี้มานี่ส่วนมากคือน้ำไม่ค่อยดีละ
ขอบคุณครับพี่
ตอนนี้เอากุ้งเชอรี่มาลง100 ตัว  ตะไคร่เริ่มเบาบางลงครับ เดี๋ยวหาคาร์บอนน้ำมาช่วยคุมอีกทางนึง