วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [06:17:33]

สอบถามหน่อยครับ มือใหม่ ตั่งตู้ 20นิ้ว มา 1เดือน ตะไคร่ขึ้นกระจก ปลาสอดตายหมดเลย

ตั่งตู้ 20นิ้ว มาได้ประมาณ 1เดือน ตะไคร่เริ่มขึ้นกระจก เป็นเพราะอะไรครับ แก้ไขยังไงครับ
แล้วก่อ ปลาสอด ซื้อมา 5ตัว อยู่ได้ 5-6วัน ตายหมดครับ เพราะอะไรครับ แก้ไขยังไงครับ
เปลี่ยนน้ำ 2-3 วัน 20 % เปิดไฟวันละ 7-8 ช.ม
เลี้ยง ปลานีออน 3 คาดินัล 6 กุ้งเชอรี่ 20 ตัว หอยเขา 3 อ้อโต้ 2

นี้ตะไคร่ครับ

ตู้ไม่ใสแบบตอนแรกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/10/2561 [01:05:34] โดย Shinny »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตะไคร่ขูดออกได้เลยครับ ส่วนปลาสอดอาจอ่อนแอมาจากที่ร้าน หรือน็อคน้ำก็เป็นได้ครับ ดูแล้วสมาชิกในตู้เยอะมาก ผมตู้ 20 นิ้ว มีนีออน 13 บู่แคระ 1 แพะแพนด้า 2 แพะเผือก 1 กำลังดีครับ
ตะไคร่ขูดออกได้เลยครับ ส่วนปลาสอดอาจอ่อนแอมาจากที่ร้าน หรือน็อคน้ำก็เป็นได้ครับ ดูแล้วสมาชิกในตู้เยอะมาก ผมตู้ 20 นิ้ว มีนีออน 13 บู่แคระ 1 แพะแพนด้า 2 แพะเผือก 1 กำลังดีครับ

เราขูดแล้วต้องปิดระบบกรองไรไหมครับ แล้วขูดแล้วเปลี่ยนน้ำ ตามเลยใช่ไหมครับ
เราขูดแล้วต้องปิดระบบกรองไรไหมครับ แล้วขูดแล้วเปลี่ยนน้ำ ตามเลยใช่ไหมครับ

ปิดกรองตอนขูดครับ ขูดเสร็จเปลี่ยนน้ำตามได้เลยครับ มีคาร์บอนน้ำหรือแบคน้ำใส่ตามลงไป ช่วยควบคุมตะไคร่ได้ดีครับ
ขาดออกซิเจน ในน้ำอ่ะครับ อาศัยจากไม้น้ำคายฟองคงไม่เพียงพอ ตั้งตู้ใหม่อัดอ็อกไว้จะดีกว่า