วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:34:28]

ช่วยแนะนำการเลือกใช้หม้อแปลงและการต่อพัดลมสำหรับโคมไฟ

ช่วยแนะนำการเลือกใช้หม้อแปลงและการต่อพัดลมสำหรับโคมไฟ
และเรื่องรายละเอียดของฮีทซิงค์ให้หน่อยครับ
  [smile03]

สืบเนื่องจากอยากลดความร้อนของโคม WRGBนะครับ
และคุณบังช่วยให้คำแนะนำเรื่องติดพัดลมนะครับ   
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7327.0

ผมเลยรบกวนอยากสอบถามตามข้างล่างนะครับ

1 ผมลองไปค้นดูตามที่ซื้อขาย เสป๊คเครื่องแปลงแบบนี้โอเคมั้ยครับ  ราคาประมาณสามร้อยกว่าบาท

PCER◆AC 110V/220V to DC 12V 240W 20A Switching Power Supply Dual-input Centralized Monitoring Adaptor Transformer for Reprap 3D Printer Kit

Features:

Smart switch power supply for converting AC 110V/220V to DC 12V 240W 20A.
With a switch to choose proper input voltage for use: AC 110V/220V.
Safe for operating, with fuse for protection, overload protection, overvoltage protection.
Selected input voltage, steady output voltage.
Ideal power transformer for 3D printer.

Specifications:
Input Voltage: AC 110V/220V
Output Voltage: DC 12V - 20A
Rated power: 240W   
Overload protection: 105 percent - 150 percent
Overvoltage protection: 105 percent - 150 percent
Cooling Type: Natural Cooling
Operating Ambient Temperature: -20 Deg.C - 60 Deg.C
Housing Material: Aluminum Alloy & Stainless Steel
Item Size: 20 * 11 * 5cm / 7.9 * 4.3 * 2in
Item Weight: 606g / 21.4oz
Package Size: 21 * 11.5 * 5.5cm / 8.3 * 4.5 * 2.2in
Package Weight: 645g / 22.8oz

Package List:
1 * Switch Power Supply

2   ผมตั้งใจจะใช้หม้อแปลงนี้สำหรับสองตู้   16"   24" 
     ว่าจะใช้พัดลมสัก 5ตัว    2 ตัว สำหรับ 16"   3 ตัว สำหรับ   24"   พัดลมต่อพ่วงแบบขนานกันน่ะครับ

เสปคพัดลม คิดว่าน่าจะประมาณข้างล่างครับ  ขนาดกว้างยาว พอดีตัวโคม
     ถ้าต่อขนาน ห้าตัว แอมป์รวมก็  0.16 A * 5 =  0.8A   ก็ไม่เกินเสปคหม้อแปลงที่มี  20A
     กำลังลมของเสปคพัดลมนี้มันแรงพอมั้ยครับ         
     ตอนติดตั้งก็เอาชุดพัดลมที่ทำเป็นเซตรวมกันเป็นชุดแล้วคว่ำหน้าลงกับโคมห่างซัก 2"  แล้วเป่าอัดเลย
     คิดว่าจะเอาไปต่อพ่วงกับ ไทม์เมอร์ครับ ไฟเปิด พัดลมเปิด ไฟปิด พัดลมปิด

Size: 140mm×140mm×25mm
connector:4D
Rated Voltage: DC 12V
Rated Current: 0.16Amp
Rated Speed: 1150±10%rpm
Noise:23±10%dBA
Bearing Type: Sleeve
Air flow:89.3CFM
Life: 35000 hours
Cable Length: 30cm
Weight: 128g/pcs
Quantity:1pcs

ทั้งหมดที่ผมคิดมาแบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ   มีตรงไหนควรปรับปรุงมั้ยครับ

3   กับมาคิดอีกกรณีหนึ่ง ใจจริงผมเองก็ไม่อยากต้องใช้ช่องปลั๊กเพิ่มจากที่มีอยู่
   < สารภาพว่าส่วนตัวกลัวปัญหาเรื่องฟืนไฟมากครับ >

ถ้าผมใช้แค่ ฮีตซิงค์วางบนแผนนำความร้อนอย่างเดียวโดยไม่ใช้พัดลมจะลดอุณหภูมิได้ประมาณกี่องศาครับ

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ  [smile03] [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอาสายไฟจากพัดลม ต่อกับ แจ้คตัวเมียแบบนี้

แล้วไปเสียบกับอแดปเตอร 12v 5a  แบบนี้

น่าจะพอได้ นะครับ 
น่าสนใจทำครับ

รอผู้รู้มาชี้แนะด้วยครับ

ปล. ผมก็อยากทำ
1. ผมลองไปค้นดูตามที่ซื้อขาย เสป๊คเครื่องแปลงแบบนี้โอเคมั้ยครับ  ราคาประมาณสามร้อยกว่าบาท

psu ตัวนั้นใหญ่ไปครับ ใช้ซัก 3-5A ก็พอ ใหญ่ไปไม่มีประโยชน์อะไร แพงเปล่าๆ เปลืองไฟอีก

2 ทั้งหมดที่ผมคิดมาแบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ มีตรงไหนควรปรับปรุงมั้ยครับ

ถูกแล้วครับ แต่ถ้ากลัวเรื่องไฟก็ต่อให้ดีๆแน่นหนาหน่อย ถ้าทำดีก็ไม่อันตรายครับ

ถ้าผมใช้แค่ ฮีตซิงค์วางบนแผนนำความร้อนอย่างเดียวโดยไม่ใช้พัดลมจะลดอุณหภูมิได้ประมาณกี่องศาครับ

แล้วแต่ขนาดพื้นที่ผิวและมวลของฮีทซิ๊งครับ ถ้าหาอันใหญ่ๆได้แปะลงไปก็เย็นครับ แต่มักจะหายากและแพง ถ้าจะให้ระบายได้ดีก็ต้องหนากว่าเอซีรี่ย์ประมาณสองสามเท่าได้ครับ แต่ยังไงก็ไม่เย็นเท่ามีพัดลมหรอกนะ

ถ้าแถวบ้านมีร้านขายของเก่าก็ลองเข้าไปดูครับ ฟลุคๆบางทีก็จะมีและขายเป็นกิโลถูกๆเลย

ผมกะลังจะทำติดโคม A-serie ตู้ 48 อยู่ เดี๋ยวจะเอารูปตอนทำให้ดูละกันนะครับ น่าจะเร็วๆนี้ แต่วันไหนยังมิรู้ว [mock02]
เอาสายไฟจากพัดลม ต่อกับ แจ้คตัวเมียแบบนี้
แล้วไปเสียบกับอแดปเตอร 12v 5a  แบบนี้
น่าจะพอได้ นะครับ

ขอบคุณสำหรับไอ้เดียมากๆครับ น่าสนๆๆ [smile02]

น่าสนใจทำครับ
รอผู้รู้มาชี้แนะด้วยครับ
ปล. ผมก็อยากทำ

ผมก็คิดหาทางมาซักพักแล้วล่ะครับ
ตอนก่อนหน้านี้ผมใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆโปะไปบนโคม แล้วเอาพัดลมของตู้24" ไปเป่าดู เย็นเจี๊ยบ
เลยคิดว่าถ้าติดพัดลมไปเลยจะเป็นยังไงนะ
พอดีมาเจอเทพช่างอย่างคุณบังแสดงให้ดู เออ ทำแบบนี้ได้นี่หว่า อิอิอิ  [smile04]

psu ตัวนั้นใหญ่ไปครับ ใช้ซัก 3-5A ก็พอ ใหญ่ไปไม่มีประโยชน์อะไร แพงเปล่าๆ เปลืองไฟอีก

ถูกแล้วครับ แต่ถ้ากลัวเรื่องไฟก็ต่อให้ดีๆแน่นหนาหน่อย ถ้าทำดีก็ไม่อันตรายครับ

แล้วแต่ขนาดพื้นที่ผิวและมวลของฮีทซิ๊งครับ ถ้าหาอันใหญ่ๆได้แปะลงไปก็เย็นครับ แต่มักจะหายากและแพง ถ้าจะให้ระบายได้ดีก็ต้องหนากว่าเอซีรี่ย์ประมาณสองสามเท่าได้ครับ แต่ยังไงก็ไม่เย็นเท่ามีพัดลมหรอกนะ

ถ้าแถวบ้านมีร้านขายของเก่าก็ลองเข้าไปดูครับ ฟลุคๆบางทีก็จะมีและขายเป็นกิโลถูกๆเลย

ผมกะลังจะทำติดโคม A-serie ตู้ 48 อยู่ เดี๋ยวจะเอารูปตอนทำให้ดูละกันนะครับ น่าจะเร็วๆนี้ แต่วันไหนยังมิรู้ว [mock02]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ 
พอดีตอนนี้ไปได้แผ่นนำความร้อนของฟรีมาแผ่นนึงใหญ่พอๆกับตัวโคมตอนนี้เลย  [smile02]
กำลังไล่ๆหาฮีตซิงค์เอามาวางอยู่ครับ

มีหลายๆแบบ

แบบนี้แพคเกจสวยดีครับ พื่นที่ก็เยอะดีเหทือนกัน เกือบสามร้อย

แบบตัวเล็กๆ 9x9x12 เอามาวางเรียงต่อๆกัน ครีบมันสูงดี พื้นที่เยอะ
แต่อย่างที่คุณบังว่าล่ะครับ แพง ตัวล่ะเกือบ70บาท ใช้ไม่ต่ำกว่ายี่สิบตัวแน่ๆ  [mock02]

กับอันนี้ครับ พัดลมติดฮีตซิงค์มาด้วยในตัวเลย วางใว้เสียบปลั๊ก ใช้งานได้เลย แบบนี้น่าจะคุ้มกว่ามั้ยนะ ตัวล่ะสามร้อย
แต่ตัวฮีตซิงค์ในรูปมันไม่ได้วางติดพื้น มันจะถ่ายเทความร้อนยังไงนะสิ ยังงงอยู่

กำลังตัดสินใจอยู่ครับ ได้ความยังไงจะมาบอกให้เพื่อนๆรู้ครับ

ปล ไฟเค้าเทพจริงๆ ขนาดดาวน้อยยังออกสีเขียวอมเหลิองเลยง่ะ สุดยอดแท้หลาว ฮ่าๆๆๆๆ  [lol01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/2562 [07:58:05] โดย GAMMARAY »
พัดลมพวกนี้กินกระแสไฟน้อยครับ ตัวนึงกินกระแสอยู่แค่ 150-500 mA แค่นั้นเอง ใช้แค่ Adapter 12V 1A หรือ 2A ก็เพียงพอแล้วครับ

ส่วนตัว Heatsink ใช้ได้หมดครับ ส่วนมากจะเน้นไปทางอลูมิเนียมกับทองแดงแล้วแต่ชอบ แต่ก่อนนำมาติดกับตัวโคมอย่าลืมใช้กาวซิลิโคนระบายความร้อนด้วยนะครับ (แนะนำเป็นกาวซิลิโคนนะครับ เพราะถ้าเป็นซิลิโคนธรรมดาที่ทาพวก CPU จะติดไม่อยู่) เพื่อเป็นตัวนำความร้อนไปที่แผ่น Heatsink ครับ

จากประสบการณ์ DIY โคมมาแบบผิดๆถูกๆหลายอย่าง 5555555
พัดลมพวกนี้กินกระแสไฟน้อยครับ ตัวนึงกินกระแสอยู่แค่ 150-500 mA แค่นั้นเอง ใช้แค่ Adapter 12V 1A หรือ 2A ก็เพียงพอแล้วครับ

ส่วนตัว Heatsink ใช้ได้หมดครับ ส่วนมากจะเน้นไปทางอลูมิเนียมกับทองแดงแล้วแต่ชอบ
แต่ก่อนนำมาติดกับตัวโคมอย่าลืมใช้กาวซิลิโคนระบายความร้อนด้วยนะครับ
(แนะนำเป็นกาวซิลิโคนนะครับ เพราะถ้าเป็นซิลิโคนธรรมดาที่ทาพวก CPU จะติดไม่อยู่)
 เพื่อเป็นตัวนำความร้อนไปที่แผ่น Heatsink ครับ

จากประสบการณ์ DIY โคมมาแบบผิดๆถูกๆหลายอย่าง 5555555

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยครับ  [smile03] [smile03]
คือที่ห่วงๆนี่ไม่ใช่เรื่องอะไรเลยครับ กลัวตัวผมเองนี่แหละ
สมัยเรียนเขาให้ต่อไฟ ผมทำไฟดับทั้งตึกง่ะ
แถมควันขึ้นมอเตอร์ด้วย เหม็นโคตรๆ ฝังใจง่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ [lol01] [lol01]

ส่วนถ้าใช้ฮีตซิงค์ ผมมีแผ่นนำความร้อนแล้วครับ แค่เอาตัวฮีตซิงค์มาวางก็ใช้ได้เลย
แต่ถ้าเอาซิลิโคนมาทาที่แผ่นตัวนำก่อนก็น่าจะทำให้พื้นผิวแนบได้เต็มขึ้นดีเหมือนกันนะครับ

คิดว่าถ้าใช้ฮีตซิงค์ ก็จะเอาแบบอลูมิเนียมครับ
 เพราะแบบทองแดง มันระบายความร้อนดีกว่าก็จริงแต่มันอมความร้อนมากกว่าด้วยอ่ะครับ [smile03]

ตู้คุณ AnupatZee นี่สวยจริงๆ ไฟก็สวยมากเลยนะครับ  [perv02] [perv02] [perv02]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยครับ  [smile03] [smile03]
คือที่ห่วงๆนี่ไม่ใช่เรื่องอะไรเลยครับ กลัวตัวผมเองนี่แหละ
สมัยเรียนเขาให้ต่อไฟ ผมทำไฟดับทั้งตึกง่ะ
แถมควันขึ้นมอเตอร์ด้วย เหม็นโคตรๆ ฝังใจง่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ [lol01] [lol01]

ส่วนถ้าใช้ฮีตซิงค์ ผมมีแผ่นนำความร้อนแล้วครับ แค่เอาตัวฮีตซิงค์มาวางก็ใช้ได้เลย
แต่ถ้าเอาซิลิโคนมาทาที่แผ่นตัวนำก่อนก็น่าจะทำให้พื้นผิวแนบได้เต็มขึ้นดีเหมือนกันนะครับ

คิดว่าถ้าใช้ฮีตซิงค์ ก็จะเอาแบบอลูมิเนียมครับ
 เพราะแบบทองแดง มันระบายความร้อนดีกว่าก็จริงแต่มันอมความร้อนมากกว่าด้วยอ่ะครับ [smile03]

ตู้คุณ AnupatZee นี่สวยจริงๆ ไฟก็สวยมากเลยนะครับ  [perv02] [perv02] [perv02]

ขอบคุณครับ  [smile01] [smile01]
อย่างว่าครับเรื่องไฟฟ้าอันตราย อย่างผมก็เน้นไปเรื่องคุณภาพก่อนราคาเหมือนกันครับ ตั้งแต่มาตรฐาน มอก. นู่นนี่ ยันสายไฟเลย ฮ่าๆๆ
หา Adapter 12V ที่ดีๆซักตัว รับรองไม่มีอันตรายครับ อย่างมากแค่คันๆ  [smile02] [smile02] แต่ถ้ามือ2ของจีนตามตลาดนัดตัวละ 20บาท อาจจะมีควันขึ้นนะครับ  [smile05]
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้
เอาสิ่งประดิษฐ์มาแชร์นะครับ

เนื่องด้วยความร้อน adapter ของ chihilos RGB นั้น มันช่างสูงจริงๆ. จึงกลัวว่า มันจะพังก่อนวัยอันควร
และประจวบมาเห็นกระทู้นี้เข้า ที่มีแนวคิดว่าจะทำการลดความร้อนของโคมลง

ผมก็เลยขออนุญาตเเชร์ให้เพื่อนๆ เผื่อนำไปดัดแปลงทำกันเองได้ครับ

อุปกรณ์
1. พัดลมCPU computerพร้อมฮีตซิงค์ 2ตัว
2. Adapter 12v dc 1.5a 1ตัว
3. ท่อหด ไว้หุ้มสายไฟ ยาว2ซม. 2ท่อ

วิธีทำ
1. ตัดหัวปลั๊กทิ้ง ปลอกสายไฟเส้นสีดำ และเหลืองออก  ส่วนเส้นสีเขียวกับน้ำเงิน ตัดทิ้งไปเลยครับ(ไม่ได้ใช้)

2. พันสายไฟของพัดลมcpuเข้าด้วยกัน. เหลืองพันกับเหลือง. ดำพันกับดำ

3.นำปลายสายของ adapter 12v dc มาปลอกออกเช่นกัน แล้วก็เอาสายที่มีไฟ ไปพันกับเส้นสีเหลือง. และกราวไปพันกับเส้นสีดำของพัดลมcpu
(ถ้าพัดลมไม่ติด ก็ดูปลั๊กว่าเสียบแล้วหรือยัง 555 ผมเจอมากับตัว)

4. ทำความสะอาดคราบกาวซิลิโคนของเดิมให้สะอาด. เพราะจุดสำคัญคือต้องให้ adapterของโคมไฟสัมผัสกับฮีตซิงค์ให้มากที่สุด เพื่อถ่ายเทความร้อนออก

5. นำadapterโคมไฟวางประกบ เป็นhamburgerเลยครับ แล้วก็ใช้น็อต ไขยึดทั้ง4มุม. เพื่อให้Adapterแนบติดกับฮีตซิงค์ครับ (บางท่านอาจใช้สายรัดก็ได้นะครับ. หรือจะวางไว้เฉยๆก็ได้ครับ)

ผลทดสอบคือ adapterเย็นขึ้น 80%ครับ
โดยมีรายละเอียดดังนี้

1. แต่ก่อนไม่ได้ใช้พัดลมอะไรเลย เปิดทิ้งไว้ 2ชม. เอามือแตะ adapterไม่ได้เลย (ประมานว่าร้อนจริงๆ ตีเป็น%คือ ร้อน100%)
2. ต่อมา ก็ได้ diy version1 มาคือ พัดลมcase computer 8นิ้ว1ตัว ไม่มีฮีตซิงค์. ผลคือ มือแตะได้อุ่นๆ ตีเป็น% ร้อนซัก 50%
3. Diy version2 ตามที่แชร์เลยครัง
เปิดทิ้ง 2ชม. แทบไม่รู้สึกว่าอุ่นเลย. ตีเป็น% ร้อนประมาน 20% เองครับ

คำเตือน. หากเปิดใช้งานโคมไฟอยู่  ต้องเปิดพัดลมเสมอนะครับ เพราะการที่ adapterมันโดนประกบอยู่แบบนี้. ถ้าไม่มีพัดลมมาเป่า มันก็ร้อนอบอยู่ในนั้นมากกว่าไม่โดนประกบอีกครับ
และเมื่อโคมไฟดับแล้วให้ตั้งเวลาให้พัดลมเป่าต่ออีกประมาน15นาทีนะครับ

“เสริม” diyตัวนี้ มันมีพัดลม2ตัวหากตัวนึงพังไป อีกตัวก็ยังทำงานทดแทนได้ครับ (Backup)
ไอเดียมหาโหด ผลงานโหดกว่า สุดๆเลยครับอันนี้  [thumbup] [thumbup]

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันไอเดียครับ  [smile03] [smile03]

เดี๋ยวของผมรอของที่สั่งมาถึงจะเอามาร่วมแชร์ด้วยเช่นกันครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/2562 [21:58:20] โดย GAMMARAY »
ฮีตซิงค์ที่สั่งมาแล้วครับ  เอาไปติดกับแผ่นนำความร้อนสีฟ้าๆ แล้วแปะเข้าไปตรงบอดี้เลย

ก้อนล่ะ 10cm  3ก้อนครับ ราคาเท่าที่จำได้ก้อนล่ะ120ครับ [smile03]
แผ่นแปะได้มาฟรี  [smile02]
ทำงานดีมาก ไวมากครับ  [thumbup]
แปะปุ๊บไม่กี่วินาทีดูดความร้อนขึ้นมาได้เยอะมากครับ
จากที่แตะไม่ได้เพราะร้อนมาก กลายเป็นอุ่นๆแทนครับ
คือคล้ายกับถ่ายความร้อนขึ้นมาได้ครึ่งนึงเลยครับ
ความร้อนอาจลดไม่ได้เท่าไอเดียมหาโหดของคุณGolfer
แต่อยู่ในขั้นที่ผมพอใจแล้วครับ  [smile03]

จากผลที่ได้คิดว่าคงไม่ต้องติดพัดลมแล้วครับ เพราะไม่สะดวกต่อไฟเพิ่ม  [cry01]

เดี๋ยวถ้ามีอีกโคมนึงก็จะใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ

ขอบคุณสำหรับไอเดียและคำแนะนำจากทุกท่านมากๆครับ  [smile03] [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/07/2562 [21:37:15] โดย GAMMARAY »
heatsink  แบบก้อนใหญ่ๆนี่ หาซื้อจากไหนครับท่าน
heatsink  แบบก้อนใหญ่ๆนี่ หาซื้อจากไหนครับท่าน

shopeeหรือ ลาซดา เลยครับ มีหลายแบบหลายขนาดอยู่ครับ
พิมพ์คำว่า heatsink เสิร์จแล้วเลือกราคาเลือกขนาดได้เลยครับ แต่ของส่วนมากต้องรอนะครับ  [smile01]
ให้3คำ

โหด. ดี. แจ๋ว.

ว่าแต่ โคมมันจะไม่แอ่นใช่มั้ยครับ
เพราะเท่าที่ดู ฮีตซิงค์ น่าจะหนักอยู่นะครับ
ให้3คำ

โหด. ดี. แจ๋ว.

ว่าแต่ โคมมันจะไม่แอ่นใช่มั้ยครับ
เพราะเท่าที่ดู ฮีตซิงค์ น่าจะหนักอยู่นะครับ

จริงแล้วก็เพิ่มน้ำหนักขึ้นอีกนิดเดียวครับ ดูแล้วยังพอรับได้ครับ  [smile04]
มันเป็นอลูมิเนียม น้ำหนักมันเลยไม่มากเท่าไหร่  เพิ่มมาอีกสักยี่สิบกว่าขีดได้มั้งครับ  [confuse01]

แล้วโคมตัวนี้ไม่ได้มีความยาวมาก มันแค่30cm ตัวบอดี้โลหะมันคงไม่ได้รับโหลดตรงกลางมากเท่าไหร่
กับอีกอย่างวิธีประกอบโคมยี่ห้อนี้มันใช้ลวดตัวใหญ่สอด
โหลดส่วนใหญ่ก็น่าจะไปตกอยู่กับแกนขาลวดแทนน่ะครับ  [smile03]

แต่ถ้ากับโคมตัวยาวนี่ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ [confuse01]
คงต้องดูกันยาวๆอีกเป็นปีๆนะครับผมคิดว่านะครับ   [smile03]

ขอบคุณ คุณGolferสำหรับข้อคิดนะครับ  [thumbup] [thumbup]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/2562 [14:23:44] โดย GAMMARAY »