วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:00:44]

ไม่น่าเลย สงกรานต์ปีนี้ละลายเกลี้ยงตู้เลย

หยุดยาวสงกรานต์ที่ผ่านมานี้เอง  ออกต่างจังหวัดไปหลายวันครับ
แต่เพราะอากาศมันร้อนจัดมาก
เลยกลัวช่วงไม่อยู่บ้านจะเกิดพายุฤดูร้อน ผมก็เลยปิดหน้าต่าง

พอหลังสงกรานต์ห้าวัน กลับบ้านมาถึงค่ำๆ
จอดรถได้ ข้าวของยังไม่เอาลงพุ่งไปหาตู้ก่อนเลย
เอานิ้วจุ่มตู้ ใจหายวาบเลย อย่างอุ่นง่ะ
มาดูเทอร์โมมิเตอร์ 37 องศา  [hungry02]

ผ่านมาจนถึงตอนนี้ ของที่เตรียมใว้จะตั้งตู้ใหม่สลายเกือบหมดแล้วครับ
พีเลียมอสกอเบ้อเร่อ มอสขนนกยูเอส ไมราพ
โรทาล่าแดงเวียดนาม กับ ปลาเล็กๆอีกหลายตัว
กุ้งที่เคยมีเกือบครึ่งร้อย   
ไอ้ที่ว่ามาเนี่ยะครับ ตอนนี้หายหมดแวร้วววววว   [cry01] [cry01] [cry01]

ต้องเริ่มเก็บสะสมใหม่กันอีกล่ะ  [hungry01]

แผนตั้งตู้ใหม่ คิดว่าคงต้องรอให้ผ่านช่วงอากาศร้อนขนาดหนักอย่างช่วงนี้ไปก่อนล่ะครับ  [rage02]
ไม่งั้นก็อาจมีความเสียหายอีก   [sleepy01]

ช่วงหน้าร้อนตับแล่บที่ผ่านมา เพื่อนๆพี่ๆเป้นไงกันมั่งครับ

แต่ของผมนี่ไปเที่ยวไม่ค่อยคุ้มเลย กลางวันฟาดไป 44.3 องศา แค่มองแดดก็เหงือ่ออกแล้ว
ขนาดปาเข้าไปทุ่มนึง ยังอบอยู่เลยอ่ะ  [hungry01]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ที่ผ่านมา อากาศร้อนเป็นบ้าเป็นบอ
พัดลม ลดได้อย่างมากก็ 3-4 องศาเอง

เริ่มกันใหม่ครับ...
ที่ผ่านมา อากาศร้อนเป็นบ้าเป็นบอ
พัดลม ลดได้อย่างมากก็ 3-4 องศาเอง

เริ่มกันใหม่ครับ...

ใช่ครับ ปีนี้มันร้อนมากจริงๆ สองสามปีก่อน 38 องศา ตอนนั้นคนก็ว่าร้อนมากแล้วนะครับ [awkward01]
มาเจอปีนี้เข้าไปนี่ปีก่อนๆชิดซ้ายไปเลยอ่ะ  [smile01]

ครับ เริ่มเก้บกันใหม่อีกรอบ  [thumbup]

ปล ปีที่แล้วผมก็ตู้ล่มนะ  คราวนั้นไฟดับ  [puke03]
ไม่ถึงกับตายแต่หงอยไปเยอะและตะไคร่บานเหมือนกันครับ เด๋วตัดไม้เหลือแล้วจะบอกนะครับ

มันมีวิธีช่วยอยู่นะครับ สำหรับตู้ที่ร้อนๆ ให้ยกท่อน้ำกรองขึ้นสูงครับ ให้มันไหลเป็นบ่อปลาคาร์พเลย สเปรบาร์ได้เลยยิ่งดี ลดได้หลายองศาโดยไม่ต้องใช้พัดลม หรืออย่างน้อยถ้ามันร้อนจริงๆ ออกซิเจนในน้ำที่เพิ่มขึ้นจากตรงนี้ก็จะช่วยให้ไม่ตายได้อยู่ครับ แต่แนะนำให้มีระบบ top-off เติมน้ำนะครับ เพราะน้ำจะหายเร็วมาก
ไม่ถึงกับตายแต่หงอยไปเยอะและตะไคร่บานเหมือนกันครับ เด๋วตัดไม้เหลือแล้วจะบอกนะครับ

มันมีวิธีช่วยอยู่นะครับ สำหรับตู้ที่ร้อนๆ ให้ยกท่อน้ำกรองขึ้นสูงครับ ให้มันไหลเป็นบ่อปลาคาร์พเลย สเปรบาร์ได้เลยยิ่งดี ลดได้หลายองศาโดยไม่ต้องใช้พัดลม หรืออย่างน้อยถ้ามันร้อนจริงๆ ออกซิเจนในน้ำที่เพิ่มขึ้นจากตรงนี้ก็จะช่วยให้ไม่ตายได้อยู่ครับ แต่แนะนำให้มีระบบ top-off เติมน้ำนะครับ เพราะน้ำจะหายเร็วมาก

โอ๊ะ ความรู้ใหม่  [shock02]
ขอบคุณมากครับคุณบัง ให้ความช่วยเหลือทุกครั้งเลย  [cheer01] [cheer01]

จะว่าไปคนเลี้ยงปลาเลี้ยงไม้น้ำหรือเลี้ยงสัตว์นี่เหมือนมีกรรมเหมือนกันนะครับ
ไปไหนใกลๆนานๆไม่ค่อยสะดวกใจเร้ยยยยยย [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/2562 [19:06:16] โดย GAMMARAY »