วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:38:50]

รู้ว่าเสี่ยงเเต่คงต้องขอลอง

ด้วยความที่อยากมีตู้ทะเลสวยๆไว้ในห้องเเต่งบตอนนี้ไม่เยอะ  [sleepy01] เลยต้องทำตู้จิ๋วๆไปก่อน  [puke02]

พอคิดได้ดังนั้นจึงรีบไปซื้อตู้เเละอุปกรณ์ พร้อมกับยุบตู้เก่าเน่าที่ตั้งมานานกว่า8ปี ตั้งเเต่สมัยเรียนม.6เเละน้องปลากาตูนที่อยู่อย่างโดดเดียวเเละเหงาหง่อยยัดลงไปทันที [hungry02]

เห็นน้องมีความสุขกับบ้านใหม่เลยกลัวน้องจะเหงาเลยหาเพื่อนมาเพิ่ม [smile02]

คือเจ้าตัวนี่
V
V
V

นี่
V
V
V

เเละนี่
V
V
V

เเละนี่คือสภาพปัจจุบันหลังจากตั้งตู้มา1เดือน [perv02]

หวังว่ามันจะสวยในสักวันหนึ่ง [smile02]

ปล.ตะไคร่เริ่มมาเเล้วคงต้องลดเวลาเปิดไฟ ลดการให้อาหารน้องๆเเล้วเอาน้ำROมาใช้เเทนน้ำปะปาซะเเล้วซิ  [awkward01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขนาดตู้กำลังดี แอบคิดอยากตั้งตู้เลี้ยงการ์ตูนแพลตตินั่มอยู่บ้างเหมือนกัน [smile01]
อัพเดทตู้วันที่ 15 ตุลาคม 2563 [hungry02]

ของยังขาดอยู่เลย เเต่ตู้จะล้นเเล้ว [shock01]

ปล.เอาเดมเซลไปให้คนอื่นเลี้ยงเเล้ว ขุดทรายจนปวดหัว
ขนาดตู้เท่าไหร่ครับ   เห็นใช้กรองแขวนรุ่นนี้ น้ำไม่แรงไปใช่ไหมครับในตู้ กำลังมองกรองแขวนรุ่นนี้อยู่แต่กลัว ที่ดูดน้ำมันจะยาวไป ตู้ผมสูง 9 นิ้ว
สวยๆ แอบอยากได้สกิมเมอร์แก้วอันนั้น
ขนาดตู้เท่าไหร่ครับ   เห็นใช้กรองแขวนรุ่นนี้ น้ำไม่แรงไปใช่ไหมครับในตู้ กำลังมองกรองแขวนรุ่นนี้อยู่แต่กลัว ที่ดูดน้ำมันจะยาวไป ตู้ผมสูง 9 นิ้ว

สูง9นิ้วเล็กเกินไปครับอย่าใช้เลยไปตั้งตู้24นิ้วดีกว่าเล็กไปคุ้มค่าน้ำยาก กรองเเขวนเเบบผมช่วยเเค่กรองกายภาพครับพื้นที่ให้เเบคทีเรียอยู่น้อยมากกกก ผมเน้นให้เเบคทีเรียอยู่กับหินกับทรายเเทน รวมๆคือตั้งตู้ใหญ่เถอะครับคุมง่ายกว่ามีพื้นที่ให้ใส่ของเยอะกว่า
 [smile01]
สวยๆ แอบอยากได้สกิมเมอร์แก้วอันนั้น
รองชั่งน้ำหนักข้อดีข้อเสียก่อนนะครับค่อยตัดสินใจซื้อ
ข้อดี
1 สวย
2 ประหยัดพื้นที่
3 ย้อนกลับไปที่ข้อ1(5555สวยอย่างเดียว)

ข้อเสีย
1 ต้องคอยเอาออกมาขัดบ่อยๆเพราะมันสกปรกเร็วมากเวลาสกปรกเเล้วคือไม่สวยเลย
2 ต้องคอยปรับวาวให้ดีไม่งั้นคือปั่นออกเเต่น้ำเยอะเกินไปจนน้ำตู้ลดเร็วกว่าปกติ
3 ต้องเปลี่ยนหัวทรายที่เป็นไม้บ่อยประมาณ2-3เดือนต่อครั้ง เนื่องจากหัวไม้ตัน
4 ปั่นของเสียได้ไม่เยอะไม่เหมาะกับตู้ที่มีขนาดใหญ่
5 ราคาเเพงถ้าเทียบกับสิ่งที่ทำได้ (ขนาดผมซื้อในราคาที่ลดลงจากราคาปกติที่ทางร้านขายช่วงโปร [cry01])

รองตัดสินใจดูก่อนครับถ้าคิดว่ารับกับข้อเสียไแ้ก็จัดเลยครับ สวยมากกกกกกกก

มาอัพเดทตู้หลังจากครบ1ปีที่ลองตั้งตู้เล็กครับ

ส่วนน้องตัวนี้เปลี่ยนตลอด1ปีที่ผ่านมาคือเปลี่ยนสีตลอด [smile02] เหมือนได้ปลาใหม่ทุกครั้งที่เปลี่ยนสีเลย [lol01]