วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:57:37]

สิ่งมีชีวิตอะไรคะ

สิ่งมีชีวิตอะไรคะ เมื่อ: 16/03/2563 [19:17:55]
  สอบถามค่า ในตู้เรามีอะไรก็ไม่รู้เกิดขึ้นมาค่ะ เป็นท่อขึ้นมาที่ประกอบจากเศษเปลือกหอย และน่าจะมีเศษซากอย่างอื่นด้วย ส่วนหนวดนั่นจะชอบยื่นออกมาช่วงที่ให้อาหารกับช่วงที่กระแสน้ำแรงค่ะ คาดว่าน่าจะยื่นออกมาจับอาหาร แต่เราเคยลองสังเกตดูค่ะ หนวดเค้าจะยื่นออกมาจับอาหารเม็ดจม ซึ่งยืดได้ยาวพอสมควรเลย พอจับได้ก็จะค่อยๆลากกลับลงท่อไปค่ะ

นี่ด้วยค่ะ ไม่รู้ว่าคืออะไร เป็นเหมือนวุ้นๆสีเขียวอ่อน พึ่งเกิดเมื่อสัปดาห์ที่แล้วค่ะ แต่มองไม่ค่อยเห็นเนื่องจากอยู่หลังก้อนหิน พอผ่านมาก็เริ่มลามมากขึ้นเรื่อยๆจนเห็นชัดค่ะ

อีกนิดนะคะ พอดีตู้เรามีหนอนท่อตัวเล็กๆเกิดเต็มตู้เลย ส่วนมากก็ชอบเกาะกระจกซะด้วย มีวิธีย้ายเค้าลงมาที่พื้นทรายมั้ยคะ หรือปล่อยไว้งั้นเลย

เห็นทรายเป็นหลุมเป็นบ่อแบบนี้ไม่ต้องสงสัยนะคะ ฝีมือน้องปลาค่ะ ที่เห็นเป็นโพรงทรายนั่นก็ฝีมือน้องกุ้งดีดขันค่ะ ดีดทีนึกว่าตู้แตก55555
  ตู้สกปรกหน่อยนะคะ พอดีไม่ได้ทำความสะอาด55555
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: สิ่งมีชีวิตอะไรคะ เมื่อ: 19/03/2563 [10:08:25]
รูปบนน่าจะเป็นพวกสิ่งมีชีวิตคล้ายๆหนอนท่อประเภทนึงครับ กลุ่มนี้มีเยอะ
#2 Re: สิ่งมีชีวิตอะไรคะ เมื่อ: 19/03/2563 [12:23:50]
รูปบนน่าจะเป็นพวกสิ่งมีชีวิตคล้ายๆหนอนท่อประเภทนึงครับ กลุ่มนี้มีเยอะ
ขอบคุณค่ะ เราไม่แปลกใจเท่าไหร่ที่มันเกิดขึ้นมา เพราะพวกหิน ทรายเราเก็บจากชายหาดหมดเลยค่ะ น่าจะมีตัวมันไม่ก็สปอร์ติดมาด้วย
#3 Re: สิ่งมีชีวิตอะไรคะ เมื่อ: 20/03/2563 [18:20:46]
รูปเพิ่มเติมนะคะ

รู้สึกว่าจะยาวขึ้นนิดนึง แต่ก็ยังไม่รู้ว่าคืออะไรอยู่ดี

เอารูปน้องๆในตู้มาฝากนิดนึงค่ะ ตู้สกปรกอย่าว่ากันเลยนะคะ

ปลาข้างตะเภาลายโค้งค่ะ เลี้ยงมาตั้งแต่ตัวเท่าปลายนิ้วก้อย ตอนนี้สามนิ้วแล้วว อยู่มาตั้งแต่ตั้งตู้แรกๆเลยค่ะ

น้องปูเสฉวน เลี้ยงมาตั้งแต่เริ่มตั้งตู้เลยเหมือนกัน
#4 Re: สิ่งมีชีวิตอะไรคะ เมื่อ: 26/03/2563 [17:09:15]
เริ่มสงสัยมากขึ้นทุกที บวกกับหาข้อมูลแล้วไม่เจอด้วย ก็เลยย้ายหินก้อนนั้นมาที่ตู้พยาบาลแล้วค่ะ(ก้อนหินไม่ได้สัมผัสอากาศเน้อ เราให้อยู่ในน้ำตลอด) ลองจิ้มดูมันนิ่มๆอะค่ะ ยืดหดไม่ได้ด้วย สีเหลืองอ่อนๆ

ส่วนนี้เราพึ่งจะเห็นนะคะ

คล้ายฟองน้ำมากๆ ไม่รู้ว่าใช่มั้ย

อันนี้อะไรก็ไม่รู้ค่ะ สีม่วงแก่ ยืดหดได้ด้วย นิ่มๆหยุ่นๆ

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/03/2563 [17:12:28] โดย XVOFN »
#5 Re: สิ่งมีชีวิตอะไรคะ เมื่อ: 26/03/2563 [17:09:51]
อันนี้น้องปลาในตู้พยาบาลค่ะ