วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:11:02]

เฉาก็วยน้ำใส🌴ScrapFlags🌵🐙 ตู้ใหม่ 2567 ขยาย 555

สัปหลาด  .....สวยๆ555   ใหย่ๆชัดนะ....
ผลงานเมื่อปี...2018   
google มันแจ้งมาของวันนี้ แต่ปี2018

ผ่านมา  1 ปี  ได้มาเท่านี้นะ555
ปี 2019

เอาความรู้มาฝาก....จะได้ไม่ฟุ้งซ่าน⁉
               🐙                           🐠
"SPS มีโครงสร้างทั่วไปเป็นโครงแข็ง แล้วก็มีผิวด้านนอกที่ปกคลุมด้วยชั้นผิวอ่อนที่มีชีวิตน่ะครับ โครงสร้างแข็งนี้คือ calciumcarbonate น่ะครับ ดังนั้นการเติบโตของ SPS จึงทำได้โดยดึง Calcium Ion กับCarbonate Ion ในน้ำทะเลมาทำปฏิกริยากันเพื่อทำให้เกิด Calciumcarbonate ซึ่งทำให้ตัวโครงสร้างแข็งของ SPS ใหญ่ขึ้นๆ ดังนั้นถ้าอยากให้ SPS ของเราโตและสุขภาพดีน่ะครับ เราก็ต้องรักษาปริมาณcalciumกับcarbonateในตู้ให้อยู่ในระดับสมดุลตลอดเวลา ถ้าSPSเยอะก็ต้องให้calcuimกลับเข้าไปในตู้ให้สมดุลกับที่SPSในตู้เราดึงไปใช้ มีอยู่ 4 วิธีที่จะรักษาค่าทั้งหลายนี้ให้คงที่น่ะครับ
1. Water changes เปลี่ยนน้ำเป็นวิธีที่เหมาะสมสำหรับตู้ขนาดเล็กน่ะครับ ที่มีแค่ของอ่อนหรือว่าLPSเล็กน้อย เพราะการเปลี่ยนน้ำถือเป็นวิธีที่แพงมากที่จะรักษาสมดุลค่าเหล่านี้ แล้วก็ใช้แรงงานมากด้วย
2.Kalkwasser เป็นวิธีที่ค่อนข้างง่ายและสะดวกน่ะครับ โดนผสมผงKalkwasserลงในน้ำแล้วคนให้เข้ากัน แล้วเอาเฉพาะส่วนที่ใสเติมลงไปในตู้ แต่ขอเสียคือมันเป็นสารละลายที่มีค่า PH สูงมาก ดังนั้นต้องค่อยๆเติมลงไปในตู้ทีล่ะน้อยๆ อย่างต่ำก็หลายชม. โดยทั่วไปจึงนิยมใช้ dosing pump หรือว่าเติมไปพร้อมกับ auto top ครับ ซึ่งจุดเด่นของมันคือทำให้รักษาระดับ PH ได้ในระดับสูงตลอดเวลาน่ะครับ Kalkwasserเป็นวิธีที่ง่ายและสะดวกก็จริงน่ะครับ ซึ่งเพิ่มได้ทั้ง calcium ทั้ง carbonate แต่อย่างที่บอกไปข้อเสียคือPHสูงทำให้ ถ้าต้องการโดส calciumกลับเข้าไปในระบบเร็วๆและเยอะ จึงทำไม่ได้ คนจึงหันไปใช้calcium reactor มากกว่า ปริมาณที่เหมาะสมที่แนะนำให้เติม Kalkwasser กลับเข้าไปในระบบคือเท่ากับจำนวนปริมาณน้ำที่ระเหยไปครับ จะเป็นจุดที่สมดุลที่สุด ดังนั้นต่อกับ auto top จึงเป็นวิธีที่เหมาะมาก
3.Two part additives แยกเป็น calcium กับ alkalinity น่ะครับ วิธีนี้ค่อนข้างง่ายและแม่นยำ จะเติมมือหรือใช้dosing pumpก็ได้ โดยเติมทุกๆวัน ถ้ามีปะการังเพิ่มขึ้นเราก็แค่ปรับขนาด dose เพิ่มขึ้นตามจำนานปะการังครับ ข้อเสียคือราคาค่อนข้างแพงถ้าใช้กับตู้ขนาดใหญ่ จึงไม่เหมาะกับตู้ขนาดใหญ่หรือ SPS ล้วน มันเปลือง :confused:
4.Calcium reactor ใช้กับตู้ที่ต้องการ calcium ปานกลางถึงมากน่ะครับ หลักการทำงานคือเติมเศษปะการังเข้าไปซึ่งก็คือ calciumcarbonate นั้นเอง แล้วก็เปิดคาร์บอนผสมกับน้ำเพื่อทำให้น้ำมีสภาพเป็นกรด เพื่อไปละลายเศษปะการังให้ได้ calcuim ออกมา แล้วใส่ลงไปในตู้ นอกจากได้calciumแล้ว วิธีนี้ยังเชื่อว่าได้เติม trace element ที่อยู่ในเศษปะการังต่างๆชนิดกันลงในตู้อีกด้วย แต่วิธีนี้ต้องใช้ความชำนาญและยุ่งยากกว่าวิธีอื่น ประกอบกับการที่วิธีนี้ใช้ PH ต่ำไปละลายเศษกะการัง ดังนั้นการใส่มันลงไปในตู้จึงต้องควบคุมดูค่า PH ให้ดี เพราะจะทำให้ PH ตกได้ เลยชอบที่จะใช้คู่กับ kalkwasser คับ"
      สะดวกแบบข้อไหน  ก็ทำซะ.....อย่าถาม
               "#เจ็บคอ"
      🙏ขอบคุณสื่อต่างๆ  อาจารย์หลายๆท่าน🙏

#สินค้าเราเป็นแบบชนิดเติมด้วยมือ
#สนใจทักนะคับ
#อาหารปะการังแพลงตอนและแบคทีเรีย
      🌴#ScrapFlags🌵
#เลี้ยงมาไม่เคยได้ดี 
#ได้ลองสินค้าเราจะติดใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/11/2562 [11:36:21] โดย jamprince »
โตเร็วนะ....555
ยกเซ็ตได้นะจ๊ะ...
🔻 #อุปกรณ์ไม่เทพ     🔻
                           🙏#ผมไม่เถียง
♦โตสวยได้ ด้วยอาหาร 🌴#ScrapFlags🌵       
♦แค่ซื้อใช้    ใส่อย่างประจำ 🐙
♦ยินดีให้คำปรึกษาหลังการซื้อใช้     🐠
♦ประวัติตู้มีให้ดู  เลื่อนดูให้ตาแฉะ
♦ถามอย่างเดียวไม่ไหวนะ   "#เจ็บคอ" 😷
                                    ก็เนอะ....➰
                  🙏ขอบคุณลูกค้าทุกท่าน🙏

🈴 #ใครหักอกคุณมาผมไม่รู้  #ที่นี่มีแต่ใจให้💙
😭เนื่องจากเกิดเหตุ...แล้วไว้ใจมากเกิน  ผลคือ ca ค่าตกลงมาที่ 200  ค่าอื่นปกติ   เมื่อช่วง 28/10 ถึง 20/11    เป็นเหตุให้ ทอชล่อน หลุดกระเด็น 3 หัว
สาเหตุที่เกิด
#เหตุเกิดเพราะนั่งเติมแบบคาดเดาปกติขาดการวัดเพราะน้ำยาวัดca หมด   ก็ได้แต่วัดค่าตัวอื่น...
 ฉะนั้น :: ฝากคำเตือนแก่ผู้เลี้ยง 
 เติมแบบ เดาได้  ถ้าคุณจับระยะการกินของปะการังได้...แต่     แต่นะคับแต่ 
ต้องวัดค่า  kh  ca mg  ขั้นต่ำทุกสัปดาห์...  และถ้าคุณขาด  การวัดดังกล่าวก็เตรียมใจได้เลย  มีเหตุไม่พึงประสงค์ตามมาแน่นอน
สรุป....สรุป
เราดึงค่าต่างๆกลับมาทัน.... แต่ช่วยทอชได้เท่าที่เหลือ  ส่วนที่ร่อนออกมา ก็ยังไม่ตายนะคับ 
เราจึงทำช่องที่อยู่ให้มันอยู่ต่อไป และบานเหมือนแอนเลย555
เรามาดูสภาพทอช  ที่เราช่วยให้รอดมาได้คับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/11/2562 [12:22:28] โดย jamprince »
เริ่มโตกันไปดิจ๊ะ...
หนาวดีเนอะ....ขยันเติมน้ำเปล่านะ
 มันระเหิดเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/12/2562 [15:44:16] โดย jamprince »
ก็ดีใจนะ...โตมาขนาดนี้ ไม่ต้องไปซื้อชิ้นใหญ่ๆแพงๆ555  จากแฟรกเดียวลามมาเป็นทุ่ง...

การเปิดรับสิ่งใหม่ๆ ...มันอาจจะทำให้ดีกว่านะ
                 🌴#ScrapFlags🌵
เลี้ยงให้ดู   ใช้ให้ดู  ใส่อย่างต่อเนื่อง
  ผลที่ได้มันดีพอใจไหมล่ะ....ถามใจเทอดู?
ออกลูกตรึมนะค่ะ.......คุณๆ
พลลัพธ์  ก็เห็นกันนะจ๊ะ...
ออกลูกตรึม  ส่วนที่ลามก็ลามไปดิจ๊ะ..
กระดุมลามยันกระจก... เคยเจอไหม🐙

ของดีดี  มีให้ใช้     (ไม่ซื้อ) 
ปะการังแพงๆซื้อได้   ก็แปลกนะคนเรา
ไม่ต้องหลอกถาม    ซื้อไปใช้สวยแน่แท้....
ตู้เราใช้ตลอด ....ก็สวยตลอด   เห็นม่ะ🙈

#ปัจจุบันนะ
             ไม่มีการปรับแต่งภาพแต่อย่างใด
              ทุกอย่างเลี้ยงโตมาจากต้นเดียว
            โตมาเองทั้งหมดแยก และลามจัด
 #ใครสนทักมาคับ🐠