วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:07:34]

รบกวนขอความรู้เรื่องการเลี้ยงกุ้งแคระในบ่อปูน

พอดีย้ายบ้านครับทีนี้บ้านใหม่ไม่ได้รับอนุญาตให้มีตู้ปลาได้ครับเลี้ยงได้แต่นอกบ้าน เลยไปได้บ่อปูนทรงกรมเลี้ยงปลามาครับเลยย้ายกุ้งแคระมาลงบ่อแทนครับ บ่อนี้เคยผ่านการเลี้ยงปลามาแล้วก็เลยใส่น้ำเอาอ๊อคใส่ทิ้งไว้อาทิตย์นึงแล้วจะลงกุ้งเลยครับ ทีนี้อยากรู้ว่า

1.ปกติการเลี้ยงกุ้งในบ่อปูนนี้จะเป็นต้องมีการเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์เหมือนในตู้ไหมครับ ปริมาณกุ้งที่จะใส่น่าจะประมาณ 50 ตัวครับ เป็นไฟเรดกับดรีมบลู

2.ถ้าต้องเปลี่ยนน้ำนี้จำเป็นต้องดูดก้นตู้ด้วยใช่ไหมครับเอาของเสียออก กลัวดูดลูกกุ้งติดมาด้วยครับ

3.อาหารนี้ต้องให้บ่อยไหมครับ เห็นมันมีพวกตะไคร้เขียวๆตามขอบบ่อเยอะ

ถ้ามีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมแนะนำได้นะครับ

ขอบคุณมากครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1.ปกติการเลี้ยงกุ้งในบ่อปูนนี้จะเป็นต้องมีการเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์เหมือนในตู้ไหมครับ ปริมาณกุ้งที่จะใส่น่าจะประมาณ 50 ตัวครับ เป็นไฟเรดกับดรีมบลู

เปลี่ยนได้ก็ดีครับ ถ้ามีกรองมีต้นไม้เยอะๆก็เปลี่ยนไม่ต้องเยอะก็ได้ อาทิตย์ละ 20% ก็พอ

2.ถ้าต้องเปลี่ยนน้ำนี้จำเป็นต้องดูดก้นตู้ด้วยใช่ไหมครับเอาของเสียออก กลัวดูดลูกกุ้งติดมาด้วยครับ

ไม่ต้องก็ได้ครับ ปล่อยไว้ยังงั้นแหละ

3.อาหารนี้ต้องให้บ่อยไหมครับ เห็นมันมีพวกตะไคร้เขียวๆตามขอบบ่อเยอะ

ถ้ามีตะไคร่ก็ไม่ต้องให้บ่อยครับ

ใส่ต้นไม้ไว้เยอะๆ พวกจอกหรือหญ้าพองลมก็ได้ครับ กุ้งชอบและบำบัดน้ำได้ดี
สำคัญคือต้องอยู่นอกบ้านต้องมีฝามุ้งลวดปิดครับ ไม่งั้นโดนนก คางคก ยุงไข่
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล