วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:23:59]

ปลา กับ น้ำ Black water และการจัดตู้แนวเอเมซอน(?)

สัสดีฮะพี่ๆทุกท่าน คือตอนนี้ผมกำลังคิดว่าจะจัดตู้แนวอเมซอน(เค้าเรียกงี้ใช่มั้ยอ่ะ [mad01]) ที่มันจะตกแต่งด้วยขอนกับใบไม้แห้ง และใช้น้ำแบบBlack water คือผมอยากจะรู้แนวทางการดูแล การจัดตู้ และ ชื่อปลาที่ชอบน้ำแบบ black water กับชื่อปลาที่ไม่ชอบ อ่ะครับ คือมือใหม่จริงๆ เลยไม่ค่อยรู้ว่าปลาอะไรเหมาะไม่เหมาะ(ขอปลาขนาดเล็ก+สวยงามนะครับ ไม่ต้องสวยมากก็ได้ แต่ขอแบบสีไม่จืดจนเกินไป)

[mock02] [mock02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สัสดีฮะพี่ๆทุกท่าน คือตอนนี้ผมกำลังคิดว่าจะจัดตู้แนวอเมซอน(เค้าเรียกงี้ใช่มั้ยอ่ะ [mad01]) ที่มันจะตกแต่งด้วยขอนกับใบไม้แห้ง และใช้น้ำแบบBlack water คือผมอยากจะรู้แนวทางการดูแล การจัดตู้ และ ชื่อปลาที่ชอบน้ำแบบ black water กับชื่อปลาที่ไม่ชอบ อ่ะครับ คือมือใหม่จริงๆ เลยไม่ค่อยรู้ว่าปลาอะไรเหมาะไม่เหมาะ(ขอปลาขนาดเล็ก+สวยงามนะครับ ไม่ต้องสวยมากก็ได้ แต่ขอแบบสีไม่จืดจนเกินไป)

Black water หูกวางเลยครับ ดำได้ใจแน่นอน แนะนำปลา ถ้า black water ค่า ph ต่ำ ๆ แนะนำพวกซิวข้างขวาน กระดี่ช็อกโกแล็ต ก้างพระร่วง ปลากัด ปลาเสือสุมาตรา ปลาคูลี่ครับ ส่วนใหญ่เน้นปลาป่าพรุที่ชอบน้ำค่า ph ต่ำๆครับ

ตู้แบบ  black water เท่าที่ผมนึกถึง อาจเป็นตู้ที่ใช้น้ำหมักใบหูกวางมาผสมน่ะครับ  [smile01]
คือตู้ใม้น้ำแบบปกตินี่แหละครับ จัดเลย์เอาท์สิ่งแวดล้อมตามที่ชอบ  จะเป้นตู้ดิน หรือทรายก็ตามแต่
รันน้ำแล้วก็เอาน้ำหมักใบหูกวางมาใส่ปน น้ำจะออกสีชาๆ เข้มหรืออ่อนแล้วแต่ปริมารที่เราใส่ลงไปน่ะครับ  [smile01]
ผมเคยลองทำอยู่พักนึง ปรากฎว่าทนสีน้ำในตู้ไม่ได้ครับ อยากดูน้ำไสๆ  [smile01]

ตอนนั้นผมเอาใบหูกวางที่แห้งๆเป้นสีน้ำตาลมาหลายใบครับ
เอาทั้งหมดไปต้มแล้วกรองเอาแต่น้ำใส่ขวดเอาใว้เติมตู้น่ะครับ  [smile01]

ส่วนปลาตอนนั้นในตู้ฝึกหัดผม มี คาร์ดินัล  มีบาร์บทอง กุ้งแคระคอมมอนครับ  [smile04]

ปลาอื่นผมนึกไม่ออกจริงๆครับ เพราะไม่ได้เคยเลี้ยงอย่างเป็นการเป็นงานเท่าไหร่
เลยนึกออกแค่ปลากัดอ่ะครับ  [lol01]

ลองไปหามาเจอแบบนี้ครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=254890.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/05/2562 [20:47:34] โดย GAMMARAY »

ถ้ามีเวลาลองไล่เปิดดูเลยครับ มีตัวอย่างกับปลาให้ดูเพียบ https://www.youtube.com/channel/UCCS1uzvjyygWskaKHVfqx9w