วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:22:58]

ไม่เคยเห็นกุ้งแคระในตู้ลอกคราบเลยครับ

สวัสดีครับ
ผมซื้อกุ้งแคระมาเลี้ยงครับ แล้วเคยเห็นคราบที่กุ้งเค้าลอกแค่ครั้งเดียวเองครับ เคยเห็นซากคราบที่ลอกแล้วแค่ ตัว สองตัวเอง เลี้ยงมาได้สองสัปดาห์ ไม่เคยเห็นน้องๆเค้าลอกคราบอีกเลย ลองศึกษาดูจากหลายๆแหล่งเห็นว่ากุ้งแคระลอกคราบบ่อย ลอกคราบง่าย
แต่ตอนที่เอาน้องกุ้งมาครั้งแรกบางตัวมีไข่ท้องแก่ตอนนี้ผมสังเกตเห็นลูกกุ้งตัวเล็กๆออกมาว่ายหลายตัวอยู่ ไม่มีตัวไหนตายด้วย เพราะเฝ้าดูทุกวัน ไม่เคยเจอซากเลย
ประชากรในตู้มีอยู่ราวๆ 20กว่าชีวิต ดูๆสภาพแวดล้อมแล้วก็น่าจะปกติดี(ไม่ได้วัดค่าแบบละเอียดอะไรจริงจัง) แต่ไม่รู้ทำไมไม่เคยเห็นคราบที่กุ้งเค้าลอกเลยอะครับ
รบกวนผู้รู้ หรือ ผู้มีประสปการณ์ ชี้แนะด้วยครับ

ผมตั้งข้อสงสัยว่า
1.ปัจจัยต่างๆของระบบนิเวศน์ ผิดปกติรึเปล่า
2.เอ๊ะ!!หรือ น้องกุ้งเค้ากินคราบจนเกลี้ยง

ปล.ผมเคยเลี้ยงกุ้งเครฟิช แล้วเคยเห็นเค้าลอกคราบอยู่ แต่นี่ผมส่องดูทุกมุมแล้ว ไม่เจอเศษ ซักนิดเลยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ลองเปลี่ยนน้ำดูหรือยังครับ...น้ำใหม่ๆ น้องกุ้งสดใส มักจะถอดของเก่าทิ้งนะครับ
ครับผมเดี๋ยวลองดู ขอบคุณมากครับ
หลังจากกุ้งแคระ ลอกคราบเสร็จ
มันจะกลับมากินคราบของตัวเอง ครับ
กุ้งเชอรี่ของผมก็กินคราบตัวเองด้วยครับ เคยเห็นอยู่

คล้ายๆ รูปนี้

ที่มา https://www.istockphoto.com/photo/red-cherry-shrimp-in-freshwater-aquarium-gm1051072246-281028074
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/12/2563 [11:14:02] โดย CANnoby »
If... 1. ค่า GH หรือ TDS อาจน้อยไป กุ้งเลยไม่ค่อยลอกคราบ
2. กุ้งกินคราบตัวเอง...ใช่ครับ คราบของกุ้งตัวอื่น มันก็กินนะ  [hungry01]

อย่างในรูป คราบกุ้งกล้วยหอมก็กินจนหมดในไม่กี่วัน ถ่ายจากตู้ผมเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/10/2563 [11:11:26] โดย Yamato no Oroshrimp »
สอบถามหน่อยคะ คราบกุ้ง ต้องหยิบออกมั้ยคะ หรือทิ้งไว้ในตู้ได้เลยคะ
สอบถามหน่อยคะ คราบกุ้ง ต้องหยิบออกมั้ยคะ หรือทิ้งไว้ในตู้ได้เลยคะ
ปล่อยไว้ครับ กุ้งจะกินคราบตัวเอง