วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:54:57]

อันนี้มันคือตะไคร่อะไรครับ กำจัดยังไงได้ไม่ให้ฟุ้ง

ตามรูปเลยครับ
ตู้ pico บนโต๊ะทำงานขนาด 8 นิ้ว อายุ 3 เดือนกว่า ไม่มีกรอง ไม่มีคาร์บอน อุณหภูมิห้องออฟฟิศ 23-25 วัสดุปูพื้น พัมมิสล่างสุด ดิน ADA ทับ ชั้นบนเป็นทรายครับ แต่ทรายชั้นบนสุดยังขาวอยู่นะครับ เป็นมาเกือบเดือนกว่า ๆ แล้ว ยังไม่ลามขึ้นข้างบน ไม่รู้จะลามไหม แต่มีหอยคอยขุด ๆ พรวน ๆ อยู่ สมช.มี ปลาหัวตะกั่ว 1 ปลาแพะปิ๊กมี่ 1 หอยกินหอย 2 หอยเปียโน 1 หอยอะไรไม่รู้แต่เป็นชนิดที่พบได้ในอ่างบัวอีกเป็นสิบ กับหอยบลัดฮอร์น 2 ครับ ต้นไม้มี เพิล์ลหวีด 3 ใบ เทปตรง บูเซป เฟิร์นรากดำ สาหร่ายเดนซ่า สาหร่ายฉัตร ตำลึงน้ำ กับต้นอะไรไม่รู้ที่หลอกขายว่าเป็นเพิล์ลกลาสไม้เมล็ดเวอร์ชั่นโตแล้วดึงมาจากที่บ้านอีก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/10/2562 [12:21:38] โดย newbyaqualium »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หมายถึงที่ดำๆใต้ทรายหน้าตู้ป่ะครับ ตรงนั้นค่อนข้างปกติสำหรับตู้ทรายที่มีการไหลเวียนของน้ำตรงชั้นทรายไม่ค่อยดี จะมีตะไคร่หรือเมือกแบคทีเรียไปเกิดตรงนั้นได้ง่าย วิธีจัดการง่ายๆก็เอาฟอเซปรูดเลยครับ หรือบัตรพลาสติกก็ได้ ถ้ามีหอย Nerite ปรเภทหอยม้าลาย หอยเขา หอยหมวกทหาร มันจะมุดลงไปกินได้ แต่มีหอยกินหอยก็แนะนำให้เอาออกก่อนเพราะมีโอกาสโดนกินได้อยู่ครับ
หมายถึงที่ดำๆใต้ทรายหน้าตู้ป่ะครับ ตรงนั้นค่อนข้างปกติสำหรับตู้ทรายที่มีการไหลเวียนของน้ำตรงชั้นทรายไม่ค่อยดี จะมีตะไคร่หรือเมือกแบคทีเรียไปเกิดตรงนั้นได้ง่าย วิธีจัดการง่ายๆก็เอาฟอเซปรูดเลยครับ หรือบัตรพลาสติกก็ได้ ถ้ามีหอย Nerite ปรเภทหอยม้าลาย หอยเขา หอยหมวกทหาร มันจะมุดลงไปกินได้ แต่มีหอยกินหอยก็แนะนำให้เอาออกก่อนเพราะมีโอกาสโดนกินได้อยู่ครับ
พอดีมีหอยฟักทองด้วยตัวนึงอ่ะครับ ไม่รู้ว่ามันเป็นหอยประเภท Nerite ด้วยไหม แต่มันไม่ยอมมุดลงไปกินเลยอ่ะครับ