วันพุธที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [02:53:14]

ตู้16นิ้ว ครบ2เดือนวันที่ 9/05/17

อัพเดทล่าสุด ตู้เกือบ2เดือน วันที่5/05/17

ตู้ 16นิ้ว 1อาทิตย์ ดินADA ไฟ A-serier เปิดวันละ8ชม. ผมเริ่มลงหอยหมวกทหารกับกุ้งเชอรี่ไปบ้างแล้ว เมื่อวานลงปลาคาดินัลเพิ่มไปอีก 10ตัว อยากได้ปลาหน้าดินเพิ่มอ่ะครับ ลงปลาอะไรดี ที่คิดไว้คือลงออตโต้เพิ่ม1ตัว คาดินัลเพิ่มอีก 10ตัว ลงอะไรอีกดีครับ ปลาบู่แคระจะโอเคไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/05/2560 [15:42:40] โดย pvvp11 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ลงปลาอะไรดีครับ เมื่อ: 21/03/2560 [10:53:15]
ความคิดผม รอให้ไม้หน้าตู้เลื้อยคลุมดินก่อนก็ดีนะครับ ดินจะได้ไม่ฟุ้งกระจาย แล้วลงปลาแพะ  ปลาบู่แคระ แต่ลูกกุ้งจะโดนปลาบู่หวด [hungry01]
#2 Re: ลงปลาอะไรดีครับ เมื่อ: 21/03/2560 [13:15:32]
ไม้พื้นยังไม่เลื้อยดีใส่ปลาหน้าดินไปพังครับ
#3 Re: ลงปลาอะไรดีครับ เมื่อ: 21/03/2560 [15:55:41]
ขอบคุณครับ แอบลงปลาแพะเขียวไปแล้ว  [shock02] [shock02] [shock02]
#4 Re: ลงปลาอะไรดีครับ เมื่อ: 21/03/2560 [23:23:43]
ตู้ไม่มีขอบคานล้อมรอบไม่แนะนำบู่แคระนะครับ
บางตัวมันดูดกระจกกระดึ๊บออกมานอนแห้งนอกตู้เลยก็มี
โดนมาแล้วหลายตัว
 [cry01]
#5 Re: ลงปลาอะไรดีครับ เมื่อ: 23/03/2560 [15:14:35]
เคครับ ดีนะยังไม่ได้สั่ง กำลังจะสั่งบู่แคระเลย
#6 Re: ลงปลาอะไรดีครับ เมื่อ: 02/04/2560 [18:54:39]
อัพเดท 3อาทิตย์ครับ ตะไคร่จุดเขียวตามใบเพียบ อนูเบียสแคระละลายไป1กอ คริปพาวา คริปแดง ละลายบางส่วน พันสไปกี้มอสเพิ่ม เพิ่มรากดำหน้าตู้ ลงปลาคาดินัล15ตัว เชอรี่บาร์บ5ตัว แพะเขียว1ตัว กุ้งไฟเรด10ตัว
ขอติดตามด้วยคนนะครับ พอดีลี้ยงตู้ขนาดเดียวกันเลย  [perv02]

ยังไม่ได้เอาปลาเอาอะไรลง

ขอศึกษาเป็นแนวทางครับ [smile01]

เอ เชอร์รี่บาร์บก็สวยดีนะเนี่ยะ
ครับผม เชอรี่บาร์บ ดูรูปจากคนที่เลี้ยง แดงสวยมากครับ รอวันนั้นเหมือนกัน ตอนนี้ยังไม่สวย
อัพเดทตู้ครบ1เดือนครับ หลังจากเอามินิชิลเลอร์มาติดตั้ง แต่ผลปรากฏว่า ทำความเย็นไม่ได้เท่าที่ต้องการเลยตัดสินใจขายออกครับ ใส่กุ้งเพิ่มไปนิดหน่อย ปักเป้า1ตัว แยกหอยเขา หอยหมวกทหารออก เพราะโดนยาฆ่าตะไคร่แล้วนิ่งครับ เพิลกลาสด้านหลังละลาย ต้นไม้ไม่ค่อยคายฟอง ผมพยายามแก้ไขหลานสาเหตุทั้งเปลี่ยนน้ำ เอาพัมมิสออกจากกรองเท่าที่ลองผิดลองถูก เหมือนว่าคาร์บอนจะน้อยเกินไป เพิ่มปริมาณคาร์บอนต้นไม้กลับมาคายฟองปกติ ก่อนหน้านี้ผมติดสติกเกอร์สีดำด้านหลังด้วย แต่รู้สึกว่ามันดูดแสง ทำให้ต้นไม่ไม่ได้รับแสงเท่าที่ควร เลิกแกะออก เพิลกลายเริ่มกลับมาคายฟองครับ เพิลกลาสด้านหน้างอกงามดี ดูท่าว่าจะได้แสงที่เพียงพอกับการสังเคราะห์ ยาวหน่อยครับ อาทิตย์นี้ปรับเปลี่ยนเยอะมาก ถ่ายน้ำเป็นว่าเล่นทั้งอาทิตย์เลย
ล่าสุดครับ ณ วันที่ 20/04/17 ไม่มีชิลเลอร์ เพิลกลาสใบเริ่มละลายทั้งตู้ บางส่วนเริ่มมีสีน้ำตาล คริปเขียวก็ละลายแล้วครับ ต้นไม้ไม่คายฟองเลย แม้แต่สาหร่ายยังละลายเลยครับ อุณหภูมิกลางวัน ประมาณ31องศา รอสิ้นเดือนซื้อชิลเลอร์ครับ ตอนนี้อยู่อย่างนี้ไปก่อน
ฤดูนี้ดูร้อนมากเลยนะครับ
ฤดูนี้ดูร้อนมากเลยนะครับ
ร้อนมากครับ ต้นไม้แย่เลย
อัพเดทล่าสุดครับ อีก 4วันจะเข้าเดือนที่สองแล้ว หลังจากที่ต้นไม้พบกับอากาศร้อน จนเพิลกลาสและคริปบางต้นใบละลาย ส่วนอนูเบียสก็โดนตะไคร้จุดเขียวเล่นงาน ไม่ยอมออกใบใหม่ให้ชื่นชม แล้วผมก็ได้พระเอกมาช่วยครับ ชิลเลอร์ DIY จากเพวเทียร์12710 สองแผ่น ทำอุณหภูมิได้27-28องศา ในขณะที่อุณหภูมิห้อง35-36องศา ต้นไม้กลับมามีชีวิตชีวาเหมือนเดิมครับ

การดูแล
เปลี่ยนน้ำ30%ทุก4วัน (เอาจริงๆไม่ตายตัวเท่าไหร่ครับ อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยน ฮ่าๆๆๆๆ)
ปุ๋ยน้ำทุกวันวันละ2CC
คาร์บอนน้ำทุกวันวันละ1CC
ยากำจัดตะไคร้ฝาแดง หยดบ้างไม่หยดบ้างแล้วแต่อารมณ์(เพราะหยดมากแล้วหอยหมวกทหารมันแย่ครับ)
จับปลาแพะ ปักเป้า ออกก่อนเน้นบำรุงต้นไม้ ส่วนกุ้งคาดว่าโดนเชอรี่บาร์บรับประทานไปหมดแล้วครับ
เข้าเดือนที่2เลยฝังปุ๋ยลงไป5แคปซูล คุมอุณหภูมิพยายามไม่ให้เกิน28องศา ที่ดูแลก็เท่านี้่ครับ