วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:10:11]

ชื่อตู้ NEW OASIS - Update 1month

ชื่อตู้ NEW OASIS - Update 1month เมื่อ: 26/11/2560 [18:55:32]
 [smile03]
NEW VDO CLIP UPDATE 1 MONTH!!  [smile04]  [mad02]

ชื่อตู้  New Oasis
รายละเอียดตู้
อายุตู้ : 1เดือน
ขนาด : 24นิ้ว
กรอง : ฮีฮาม2215
กรองฝ่า : azoo skim250
ไฟ    :  LED 15w + chihiros rgb 50w
- เปิด7-8 ช.ม. /วัน
Co2  : ถังอลูเล็ก เปิด1ฟอง/วิ 24ช.ม.
หัวดิฟ : Bazoka
เสริม  : chihiros doctor mini
อุณภูมิ : 24.6-27.5
เปิดพัดลม24ช.ม.
PH     : 6.5-7
TDS   : 150
ฝากด้วยคับและขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคับผม

รายชื่อสัตว์น้ำ
กุ้งยามาโตะ 16
ซิวเพรชน้อย 5
ซิวกาแลกซี่  5
โกล เททรา  5
กรีนนีออน   10
คาดินัล       3
รัมมี่โน๊ต     9
อ๊อตโต้      4

อุปกรณ์ ปุ๋ยและแบตทีเรียที่ใช้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/2560 [19:55:23] โดย ammike »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ดูสบายตาดีครับตู้นี้ [mad02]
ขอบคุณครับ  [smile04]
แสงไฟส่องกระทบน้ำสีสวยดีครับ  [smile01]
ใส่ยามาโตะเยอะต้องหาอะไรปิดตู้นะครับเดี๋ยวมันโดดออกมา
กลัวโดดอยู่เหมือนกันคับ แต่คงอยู่สบาย 2 อาทิตย์แล้วยัง ครบอยู่คับ
ยังไงก็ขอบคุณครับผม [gurock01] [smile03]
สายปลาเหมือนผมเลยครับ ของผมปลารวมๆ กันก็ประมาณ 38 ชีวิตได้ 555

ไม่ทราบว่าตรงทรายมีขี้ปลาเยอะไหมครับ ?  [smile02]
ใช้แล้วคับ มีปัญหา ตรงขี้ที่ทรายนิดหน่อยคับ เท่าที่สังเกต น่าจะของยามาโตะมากกว่าปลาคับแต่ไม่แน่ใจ
แต่ไม่ใช้ปัญหาใหญ่คับ
เพราะจัดกรองมาแรง(ใช้2215)พอสมควรแล้วและlayoutโล่งๆ น้ำเลยโฟลทั่วทั้งตู้ ตู้นี้ผมลงปลาทั้งหมดวันแรกเลยคับ ทั้งนี้ผม เปลี่ยนน้ำ อาทิตย์แรกทุกวันวันละ1/2 และ อาทิตย์ที่สอง ทุกสองวัน1/3 ตอนนี้อายุตู้เข้าอาทิตย์ที่สาม
วัด No2 ได้ 0
วัด No3 ได้ 10 mg/l
 [smile04]

[poo01] [poo01]

ข้อดีอาจจะลดการใส่ปุ๋ยไปได้เยอะ คับ 555 (มโนเอา)  [smile05]
[poo01] [poo01]

ข้อดีอาจจะลดการใส่ปุ๋ยไปได้เยอะ คับ 555 (มโนเอา)  [smile05]
พูดเหมือนร้านต้นไม้อยู่ร้านนึงที่จตุจักรเลย  ขี้ปลานี่ทำไม้งามนะไม่ต้องเตอมปุ๋ยมาก  แต่ผลเป็นไงอันนี้ไม่ทราบครับเพราะผมไม่ได้ทดลอง

ต้องให้ระบบแบตทีเรียต้องเข้าที่เข้าทางนิดนึงครับ สามารถเช็คพัฒนาการของระบบแบตทีเรีย โดยวัดค่าของเสียในตู้คับ
ใช้แล้วคับ มีปัญหา ตรงขี้ที่ทรายนิดหน่อยคับ เท่าที่สังเกต น่าจะของยามาโตะมากกว่าปลาคับแต่ไม่แน่ใจ
แต่ไม่ใช้ปัญหาใหญ่คับ
เพราะจัดกรองมาแรง(ใช้2215)พอสมควรแล้วและlayoutโล่งๆ น้ำเลยโฟลทั่วทั้งตู้ ตู้นี้ผมลงปลาทั้งหมดวันแรกเลยคับ ทั้งนี้ผม เปลี่ยนน้ำ อาทิตย์แรกทุกวันวันละ1/2 และ อาทิตย์ที่สอง ทุกสองวัน1/3 ตอนนี้อายุตู้เข้าอาทิตย์ที่สาม
วัด No2 ได้ 0
วัด No3 ได้ 10 mg/l
 [smile04]

ของผมก็พอจะดูดขี้ปลาตรงทรายได้บ้างครับ แต่ตรงดินนี่มองไม่เห็นขี้ปลาเลย ปล่อยตามยถากรรม 555  [mock01]
#12 Re: ชื่อตู้ NEW OASIS - Update VDO!! เมื่อ: 10/12/2560 [12:00:43]
ถามนิดนึงครับ ไฟใช้ของอะไรครับ
#13 Re: ชื่อตู้ NEW OASIS - Update VDO!! เมื่อ: 10/12/2560 [15:43:10]
ขอถามตรงนี้นิดนะครับ ผมมือใหม่

ผมตู้ 18 นิ้ว กำลังเซ็ตกรองอยู่ ปลายธันวานี้จะครบ 30 วัน แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องการใส่ปุ๋ยน้ำ กับ คาร์บอนน้ำเลย อ่านข้างกล่องก็งงๆเป็นภาษาอังกฤษ

ผมไปคำนวนจำนวนน้ำในเว็บมาได้ 20 ลิตร ผมควรต้องหยดยังไงดีครับ ทุกวันนี้หยดมั่วๆ กะๆเอา ส่วนปุ๋ยน้ำผมควรต้องใส่หรือยังครับ หรือต้องรอเวลาไปก่อน

ปล. พวกแบ็คทีเรียน้ำล่ะครับ จำเป็นต้องใส่ตอนไหนครับ ตอนตั้งตู้ผมโรยผงแบ็คทีเรียไว้ด้านใต้แล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ แต่ตอนนี้ตู้ผมน้ำใสปกติดีครับ
#14 Re: ชื่อตู้ NEW OASIS - Update VDO!! เมื่อ: 12/12/2560 [13:31:52]
ถามนิดนึงครับ ไฟใช้ของอะไรครับ
ตอนตั้งตู้ ถึงอาทิตย์ที่3ใช้เป็น led15w ครับ ยี้ห้อตามนี้คับ