วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [12:28:47]

อยากเลี้ยงไม้น้ำตู้ 12 นิ้ว

มือใหม่อยากเลี้ยงไม้น้ำ/กุ้ง/ปลา แบบจริง ๆ จัง ๆ ที่ผ่านมาซื้อมาเลี้ยงแต่ไม่ได้ศึกษา ผลตายเรียบค้าบบบ  [awkward01]

คราวนี้ตั้งใจจะเริ่มเลี้ยงไม้น้้ำจะลองตู้ 12 นิ้ว รบกวนชี้นำพวกอุปกรณ์ พวกราคาให้หน่อยครับ

คาร์บอนตั้งใจจะลองใช้ยีสต์ก่อนถังจะเวิร์คไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [thumbup]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แนะนำเริ่มที่ตู้ 24 นิ้ว เนื่องจากอุปกรณ์ต่างๆ หาง่าย มีให้เลือกเยอะกว่าตู้ 12 นิ้ว รวมถึงค่าน้ำเปลี่ยนแปลงไม่รวดเร็วกว่าตู้ที่น้ำน้อย ทำให้ควบคุมค่าน้ำได้ง่ายกว่า ที่สำคัญคือ...
ใส่ไม้น้ำและสิ่งมีชีวิตได้เยอะกว่านั่นเอง [shock02]
ตู้ 24 จะง่ายกว่าจริงๆครับ ถ้าไม่ได้ชอบตู้ 12 นิ้วหรือมีตู้อยู่แล้วก็แนะนำให้เริ่มที่ตู้ 24 นิ้วมากกว่า

อุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมาก

ไฟนี่แทบจะอะไรก็ได้ เพราะตู้ 12 นิ้วระยะห่างต้นไม้กับไฟนี่แทบจะไม่ถึงฝ่ามือ ไฟอะไรก็ได้ที่อยู่ราวๆ 10-20w ก็ใช้ได้เกือบหมด

กรองแขวนตัวเล็กๆสักตัวนึง ไม่ต้องใหญ่ เพราะยังไงก็หวังเรื่องให้เป็นที่บำบัดของเสียพวกแอมโมเนียไม่ค่อยได้อยู่แล้ว เอามาเป็นตัวหมุนเวียนน้ำกับดักตะกอนทำให้น้ำใสมากกว่า ไม่ต้องใส่ก็ยังได้ ถ้าลงปลาไม่เยอะ แต่อย่างกเอาตัวใหญ่ๆ น้ำจะไหลแรงเกิน ปัญหาตามมาเยอะ

ดิน ควรจะใช้ดิน เพราะตู้เล็กจะมีปัญหาเรื่องความสม่ำเสมอและความพอดีของปุ๋ยและสารอาหารสำหรับต้นไม้ ดินไม้น้ำจะช่วยตรงนี้ได้มาก

คาร์บอนยีสต์, AB, คาร์บอนน้ำ ได้หมดครับ หรือจะชุดถัง 1 กิโลก็สะดวกดี ราคาก็ไม่แพง

เท่านี้ก็เลี้ยงได้แล้วครับ

การเลือกไม้น้ำต้องดูความขยัน ถ้าขยันตัดได้บ่อยๆ วันเว้นวัน ก็ลงไม้อะไรก็ได้
แต่ถ้าขี้เกียจตัดแต่ง ควรจะเลือกไม้โตช้าๆเข้าไว้ จำพวกอนูเบียส มาซิเลีย บูเซ็ป และพวกไม้สีเขียวเข้มๆทั้งหลายก็จะโตช้าแทบทั้งนั้น
มือใหม่อยากเลี้ยงไม้น้ำ/กุ้ง/ปลา แบบจริง ๆ จัง ๆ ที่ผ่านมาซื้อมาเลี้ยงแต่ไม่ได้ศึกษา ผลตายเรียบค้าบบบ  [awkward01]
คราวนี้ตั้งใจจะเริ่มเลี้ยงไม้น้้ำจะลองตู้ 12 นิ้ว รบกวนชี้นำพวกอุปกรณ์ พวกราคาให้หน่อยครับ
 คาร์บอนตั้งใจจะลองใช้ยีสต์ก่อนถังจะเวิร์คไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [thumbup]

ขออณุญาติตอบตามความต้องการก่อนนะครับ  [smile01]

อุปกรณ์สำหรับตู้ 12"

1 กรองแขวนก็น่าจะพอครับ
2 โคมไฟตู้
3 ดินปลูกใม้น้ำ
4 พัดลมติดตู้่ กับเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิ <แต่ถ้าคิดว่าที่ตั้งตู้ไม่ร้อนก็คงไม่ต้องใช้ครับ>
5 คาร์บอนยีสต์ก็ใช้ได้ครับ

พวกนี้เป็นอุปกรณ์เบสิคอ่ะครับ
ราคามีทั้งมือหนึ่ง หรือมือสองและมีหหลายยี่ห้อ เลยไม่กล้าแนะนำครับ [smile03]
เลือกเองน่าจะดีกว่าอ่ะครับ
ยังไงลองไปลองดูที่ช่องค้นหาที่ด้านบนของเวปหรือจากในเนตดูดีมั้ยครับ [smile03]

ส่วนความเห็นส่วนตัวของผมเองก็คงเหมือนตามคุณPuzzleBoxกับคุณบังแนะนำเลยครับ
ตู้เล็กอุณหภูมิ และค่าน้ำมันแกว่งง่ายมาก คุมยากจริงครับ
แล้วมันใส่กุ้งหอยปูปลาต้นใม้อะไรได้ไม่สะใจเท่าไหร่อ่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ส่วนอันนี้ผมลองไปค้นกะทู้เก่าๆที่น่าจะพอเกี่ยวข้องกับหัวข้อที่คุณต้องการทราบมาให้ดูน่ะครับ [smile01]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=3742.0

https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=194452.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/06/2561 [09:38:07] โดย GAMMARAY »