วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [06:37:02]

เก็บBucepไว้ในช่องแช่ผักได้ไหมครับ

พอดีได้บูเซปใบบกมา แต่ยังไม่มีที่ลง สามารถเก็บไว้ในช่องแช่ผักเหมือนต้นอื่นๆได้ไหมครับ แล้วมีวิธีการยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ได้ครับ!!! ที่เคยทำมี สองวิธีครับ (ในกรณีที่ไม่มีตู้พัก )
  วิธีแรก  จะใช้วิธีเอาน้ำตู้ปลามาใส่ถัง แล้วนำบูเซปลงไปทำความสะอาด บูเซปแบบที่รากติดหินทั้งใบน้ำและใบบก หรือ แบบมาเป็นกอไม่มีหิน

โดยการแกว่งเบาๆ (แต่ในกรณีเป็นใบน้ำผมจะใส่น้ำยากำจัดตะไคร่ลงไปด้วยแล้วทิ้งไว้ซักพัก กำจัดตะไคร่พร้อมกับหอยที่ติดมา )
  หลังจากเป็นที่น่าพอใจ ผมเอาที่ตักปลาวางพาดกับขอบตู้ปลา ให้ส่วนตาข่ายอยู่ในนำ้มากที่สุด วางตรงที่มีกระแสน้ำเอื่อยๆ แล้วเอาบูเซปค่อยๆวางลงไปครับ
  เคยทิ้งไว้นานสุดเป็นอาทิตย์ครับกว่าจะจัดลงตู้
  วิธีนี้ยังช่วยให้เราเห็นความเสียหาย ของใบ ลำต้น และราก ที่อาจจะเกิดขึ้นจากการขนย้าย เพราะบางครั้งในวันแรกๆ ส่วนที่ช้ำ หรือ หัก ยังไม่แสดงอาการให้เราเห็นครับ

วิธีสอง เอาใส่ตู้เย็น ( ช่องแช่ผัก ) เอากล่องพลาสติก มาปูกระดาษทิชชู่ประมาณสามถึงห้าแผ่นปูให้เต็มพื้นกล่อง แล้วเอา บูเซปวางลงไปครับ แล้วเอาฟ็อกกี้ มาฉีดให้ชุ่ม
  ทั้งต้นบูเซปและ กระดาษที่ปูพื้นไว้ ( ให้มีความเปียกชื้นพอนะครับ อย่าให้น้ำเยอะเกินไป ) หลังจากนั้น ก็นำกระดาษมาอีก สองหรือสามแผ่น มาวางห่อต้นบูเซป
  หรือวางปิดข้างบน แล้วฉีดฟ็อกกี้ให้กระดาษ เปียกชื้นพอประมาณ พอทุกอย่างเสร็จปิดฝากล่อง เอาใส่ช่องเก็บผักได้เลยครับ

สองวิธีนี้เป็นวิธีที่ผมใช้ กับต้นไม้หลายชนิดครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ