วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:12:47]

ตู้ 3 เดือนแบบดูแลง่ายครับ

ข้อมูล ตู้ 18 นิ้ว
รองพื้นแบคร้านปราณี
ปุ๋ยฝังร้านปราณี
พัมมิส 2 กิโล
powers sand ร้าน แอตตแลสติส
ดิน ada ร้านแอตแลนติส
ไฟ chihilos 2 โคม 27+27 วัตน์
กรอง พระอาทิตย์ ( sunsun 603 )
ต้นไม้  กรอสโซ่ติม่า  แฮร์กลาส  ไมยลาบ  โรทาร่าเวียตนาม( แดงได้แค่นี้แหละ )  และ ไฮโกร
ตู้อายุ 3 เดือนครับ
ถ่ายน้ำ สัปดาห์ละ 2 ครั้งๆละ 10%
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอนแรกเปิดไฟวันละ 8 ชม ตะไคร่เส้นผมเขียวมาเยอะมากๆครับ สางทุกวันพอเช้าเปิดไฟมาทุกวันหงุดหงิดมาก ลดไฟ 6ชม ผ่านไป1 อาทิย์ยังเหมือนเดิม ครับ ลออาหารปลาก็แล้วเหลือแค่ 5 เม็ดมีปลาซิวเพชรดน้อย 10 ตัว ครับ กุ้งแคระ 30กว่าตัวอะครับ เหมือนจะไม่กินเส้นผมเขียวเลย สุดท้ายเลยใช้ต้วช่วยสุดท้ายน้ำยากำจัดตะไคร่ ร้าน for fish fun จตุจักรมีน 2 ml. หลังถ่ายน้ำ หายเรียบไม่มากวนใขอีกเลยครับ
เรียบง่ายดีจังคะ สวยดี แต่เราชอบรกๆมากกว่า 555
ยังๆๆ ยังมั้ยรก 555  แต่พืชสีแดงสวย ชอบๆๆ
อยากให้มันแดงกว่านี้ครับ แต่ทำได้แค่นี้แหละ อิอิ  ก็ฝังปุ๋ยไม้แดงเดือนละครั้งอะครับ ปุ๋ยน้ำไม้แดงก็ใส่
อันนี้ตู้ใหม่กำลังต้งแนวหินครับ เพิ่งวาง layout อะครับ
ขอถามคำเดียว หินทั้งหมดนั้น แพงมั้ยเท่าไหร่ คือชอบมากกกคะ
ไม่แพงครับ ซื้อมา 1ooo บาทครับ ที่จตุจักรมีน ร้าน for fish funครับ
ถ้าที่อื่นผมดูหลายที่หลายร้าน ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน อะครับ
เอิ่ม 1000 ไม่แพงหรอ [cry01] [cry01] [cry01] [cry01]
เขาขายเป็นกิโลอะครับ หินหลักก้อนค่อนข้างใหญ่ครับ แล้วทรงมันก็พอ จะโออยู่ครับ  ถ้าเป็นหิ้นดราก้อนยิ่งแพงเลยครับ เคยซื้อกิโละ 250 ครับ
คงหมดปันยา 555 หนักไปสำหรับเด็ก
คงหมดปันยา 555 หนักไปสำหรับเด็ก

ลองจัดแนวดัสต์ก็ได้ครับ เน้นต้นไม้เป็นหลัก
ไม่เน้นหิน
.ใช่ ครับลองจัดแนวดัช ดูก่อนครับค่อยๆจัดไปครับ  เพราะถ้าชอบแนวป่ารกๆ หน่อย ไม้เขียวๆไปก่อนครับเอาแบบเลี้ยงง่ายๆ ไฟไฟ้ไม่ต้องแรงครับ