วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:58:38]

กุ้งเครฟิช/ก้ามแดง เลี่ยงไม่ใส่ออคได้มั้ยครับ

ตามหัวข้อกระทู้เลยครับเห็นเพื่อนบอกไ้แต่ผมกลัวน้องเขาเป็นอะไร
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับเห็นเพื่อนบอกไ้แต่ผมกลัวน้องเขาเป็นอะไร

เลี้ยงได้แตต่ต้องใส่น้ำแค่ท่วมหัวกุ้งประมาณ 1 นิ้ว และหาขอนไม้วางไว้ให้พ้นน้ำด้วย เพราะกุ้งจะขึ้นมาหายใจบนบกได้เมื่อในน้ำอ๊อกซิเจนหมด และ หมั่นสังเกตุสีและกลิ่นของน้ำบ่อยเพื่อไม่ให้น้ำเน่าเสียและเปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อยๆเพราะเวลากุ้งลอกคราบจะลงไปอยู่ในน้ำมันจะไม่มีอากาศหายใจอาจจะหมดแรงตายได้  สรุปเลี้ยงได้ปรกติแต่ต้องดูแลเรื่องน้ำให้ดีเป็นพิเศษหรือเปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อยๆ   [bear02] [bear02] [bear02] [bear02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/03/2561 [09:35:11] โดย dukedick »

ถ้ามีอ็อกซิเจนได้ ก็จะดีครับ โดยเฉพาะตอนลอกคราบ กุ้งจะต้องการอ็อกซิเจนมาก ซึ่งถ้าไม่ติดอ็อกซิเจน

ก็ต้องคอยดูแลคุณภาพน้ำเอาไว้ครับ แล หาปลาเล็กๆมาใส่ซักหน่อยนะครับ เพราะน้ำนิ่ง ยุงจะชอบมาไข่ครับ