วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:55:53]

ซื้อชุดทดสอบ ammonia, nitrite, nitrate ที่ไหนคะ

เคยซื้อแบบแผ่นทดสอบทาง shopee แต่เดี๋ยวนี้หายาก และเว็บฝรั่งหลายคนคอมเม้นว่าแบบกระดาษแสดงผลไม่ค่อยเที่ยง เลยอยากได้แบบใช้น้ำยาทดสอบ ซื้อที่ไหนดีคะ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ในสวนมีขายครับเยอะแยะเลย คุณภาพก็ตามราคาทั่วไป อย่างยี่ห้อในรูปก็ใช้เทสได้ดี แต่ราคาอาจจะสูงซักหน่อยครับ
ถามเพิ่มด้วยคนครับ จำเป็นไหมครับว่าเราต้องซื้อที่ตรวจทั้งแอมโมเนีย ไนไตรท ไนเตรท เลย แล้วอันไหนมีผลเสียอันตรายต่อปลามากสุดครับควรซื้ออันไหนมาตรวจก่อน
ถามเพิ่มด้วยคนครับ จำเป็นไหมครับว่าเราต้องซื้อที่ตรวจทั้งแอมโมเนีย ไนไตรท ไนเตรท เลย แล้วอันไหนมีผลเสียอันตรายต่อปลามากสุดครับควรซื้ออันไหนมาตรวจก่อน

แอมโมเนีย ไนไตรท์ ไนเตรท เป็นค่าเบสิกที่ควรตรวจเลยค่ะ ถ้าค่าใดค่าหนึ่งพุ่ง อาจเป็นอันตรายต่อปลาได้ เจอบ่อยๆก็ ammonia burn ครีบแหว่ง เกล็ดเป็นแผล
ตู้ปลาที่สุขภาพดี ค่าแอมโมเนียกับไนไตรท์ควรเป็น 0 และไนเตรทไม่ควรเกิน 20 ค่ะ เพราะงั้นถ้าตอบแบบกำปั้นทุบดิน แอมโมเนียกับไนไตรท์ เป็นพิษต่อปลาที่สุด (...มั้ง)
ทั้งสามตัวจะเกิดเป็นวงจร แอมโมเนีย>>ไนไตรท์>>ไนเตรท และถ้าระบบไม่ล่ม หรือไม่มีอะไรตายในตู้ แอมโมเนียก็จะแทบไม่กลับมาเลย
ตอนเริ่มเลี้ยงปลา เราหาข้อมูลจาก reddit และอันนี้อธิบายไว้ดีมากค่ะ https://www.reddit.com/r/Aquariums/wiki/freshwater_parameters/
เคยซื้อแบบแผ่นทดสอบทาง shopee แต่เดี๋ยวนี้หายาก และเว็บฝรั่งหลายคนคอมเม้นว่าแบบกระดาษแสดงผลไม่ค่อยเที่ยง เลยอยากได้แบบใช้น้ำยาทดสอบ ซื้อที่ไหนดีคะ

น้ำยาพวกนี้ มีตามร้านอุปกรณ์ขายใม้น้ำที่สวน มีขายอยู่หลายร้านเลยครับ เดินเข้าไปถามได้เลย
ถ้าขึ้นตึกเจเจมอล์ก็ร้านแอตแลนติสครับ [smile01]

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ตามคุณPooonอธิบายใว้เลยครับ  [smile04]
ที่ลานขายปลาเจเจ ตรงข้ามพิพิธภัณฑ์เด็กมีขายหลายร้านครับ ลองเดินถามเทียบราคาดูก่อน บางร้านอาจถูกกว่าอีกร้านหลัก 10-100 บาท เมื่อวันเสาร์เพิ่งไปดูมาเหมือนกัน ตัวที่วัดได้ทุกค่า แพงอยู่ครับ 700 กว่าบาทมั้ง แต่ก็น่าจะใช้คุ้มค่า ไม่แน่ใจมันวันหมดอายุใช้ได้นานแค่ไหน แต่เก็บไว้ได้สัก 1 ปีก็น่าจะคุ้มละครับ