วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:10:04]

มือใหม่ตู้แรก 18 นิ้ว รบบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

สวัสดีครับ แต่ก่อนเคยเลี้ยงปลาทะเลแต่ยุบตู้ไปแล้ว ตอนนี้สนใจตู้ไม้น้ำเล็กๆสักตู้ในห้องนอนครับ แต่ไม่อยากได้แบบเป็นต้นมา เลยซื้อเมล็ดมาปลูกเองกะจะเลี้ยงแค่กรอสโซ่จีนใบเล็ก ไม่ทราบไฟแค่นี้จะพอไหมครับ แล้วเมล็ดที่โรยไว้บนขอนไม้มันสามารถงอกติดกับขอนไม้ได้ไหมครับ

ข้อมูลตู้นะครับ
ตู้ 18 นิ้ว
กรองแขวน jesica xp13
ไฟ boyu 40 w
ดิน ADA 6 ลิตร
แบททีเรียผงพื้นตู้
ปุ๋ยผงโรยทับหินพัมมิส
หิน 3 ก้อน
ขอนไม้ 
Co2 เป็นยีสต์ตอนนี้ทำอุปกรณ์เรียบร้อยแล้ว

ถ้ามีอะไรต้องเพิ่มเติมรบกวนพี่ๆแนะนำด้วยนะครับ ว่าจะเลี้ยงปลาสัก 20 ตัว กุ้ง 5 ตัว ตู้แค่นี้จะไหวไหมครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/07/2561 [00:12:13] โดย outlayer »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่ทราบไฟแค่นี้จะพอไหมครับ แล้วเมล็ดที่โรยไว้บนขอนไม้มันสามารถงอกติดกับขอนไม้ได้ไหมครับ

ถ้ามีอะไรต้องเพิ่มเติมรบกวนพี่ๆแนะนำด้วยนะครับ ว่าจะเลี้ยงปลาสัก 20 ตัว กุ้ง 5 ตัว ตู้แค่นี้จะไหวไหมครับ

ขอบคุณครับ

ไฟ40w น่าจะพอกับตู้นี้ครับ  แต่ตรงมุมขวาที่มันมีขอบใส่บัลลาสต์อาจบังแสงนิดหน่อยนะครับ
ดูแล้วตอนกรอสโซ่งอก หลังเติมน้ำแล้ว สักระยะนึง ตรงมุมนี้ใม้อาจยืดกว่าตรงอื่นนิดหน่อยน่ะครับ  [smile04]

เมล็ดที่ไปอยู่บนขอนอาจงอกไม่ครบทุกเมล็ดนะครับ <ตู้ผมเคยโรยบนหินก็งอกครับ แต่งอกไม่ครบอ่ะครับ มีฝ่อก็มี>

จำนวนปลา กุ้งที่ตั้งใจจะเลี้ยง จำนวนเท่านี้เลี้ยงได้ครับ ถ้าเป็นปลาตัวเล็กๆ พวก ซิว คาร์ดินัล

เอาใจช่วยครับ มีความคืบหน้า ช่วยอัพเดตด้วยนะครับ อยากดู ต้องสวยแน่ๆ  ขอนใม้ฟอร์มสวยมากครับ  [perv02]
ตู้เรา 18 นิ้ว มุมโค้ง น้ำประมาณ 17 ลิตร
> ปลาซิวเพชรน้อย 12 ตัว
> ปลาแพะปิ๊กมี่ 12 ตัว
> กุ้งแคระ 6 ตัว
> หอยเขา 2 ตัว

แต่ใช้กรองนอก GEX รุ่นเล็กสุดน่ะ
ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดทนะครับ  [thumbup] [thumbup] [thumbup] [thumbup]
เริ่มต้นกำลังดีครับ ไฟพอและ   แต่ต่อไปกลอสโซ่จีนผมเคยเพาะจะยือยาว และแปลงร่างเป็นถั่วงอกอะครับ   ใบมันก็จะไม่กลมเหมือนตอนแรกๆ ใบจะยาวๆต้องตัดบ่อย  หรือไม่ต้องให้คาร์บอนครับช่วยได้หน่อย    พอเลี้ยงไปสักพักลองหากลอสโซ่ติม่า(กลอสโซ่แท้) ครับมาปลูกดูแต่ต้องไฟแรงๆครับ
เริ่มต้นกำลังดีครับ ไฟพอและ   แต่ต่อไปกลอสโซ่จีนผมเคยเพาะจะยือยาว และแปลงร่างเป็นถั่วงอกอะครับ   ใบมันก็จะไม่กลมเหมือนตอนแรกๆ ใบจะยาวๆต้องตัดบ่อย  หรือไม่ต้องให้คาร์บอนครับช่วยได้หน่อย    พอเลี้ยงไปสักพักลองหากลอสโซ่ติม่า(กลอสโซ่แท้) ครับมาปลูกดูแต่ต้องไฟแรงๆครับ

สอบถามหน่อย
ถ้าไฟแรง กลอสโซจีนจะยังยืดอยู่ไหม? เคยลองดูไหมครับ?
เห็นหลายๆท่าน ก็บ่นว่ามันยืดยาวไม่สวย บางท่าน ก็งดคาร์บอน ลดปุ๋ย ลดเวลาไฟครับช่วยได้ระดับหนึง น่าจะเป็นที่ส่ายพันธ์หรือเปล่าก็ไม่แน่ครับ  ลองดูก่่อนครับ ตู้ 18    40 wattก็ไม่น้อยแล้วครับ  หรืออาจหาไฟเพิ่มอีกโคมสัก 12 -14 watts ก็ได้ครับ  ถ้ายังยืดสูงใบยาวๆรีๆ ไม่สวย ก็ค่่อยรื้อแล้วปลูกอย่างอื่นแทนอะครับ  ถ้ากลอสโช่แท้  ( กลอสโซ่ติม่า มันเป็นจะหม่นๆคล้ายหยดน้ำ )
เห็นหลายๆท่าน ก็บ่นว่ามันยืดยาวไม่สวย บางท่าน ก็งดคาร์บอน ลดปุ๋ย ลดเวลาไฟครับช่วยได้ระดับหนึง น่าจะเป็นที่ส่ายพันธ์หรือเปล่าก็ไม่แน่ครับ  ลองดูก่่อนครับ ตู้ 18    40 wattก็ไม่น้อยแล้วครับ  หรืออาจหาไฟเพิ่มอีกโคมสัก 12 -14 watts ก็ได้ครับ  ถ้ายังยืดสูงใบยาวๆรีๆ ไม่สวย ก็ค่่อยรื้อแล้วปลูกอย่างอื่นแทนอะครับ  ถ้ากลอสโช่แท้  ( กลอสโซ่ติม่า มันเป็นจะหม่นๆคล้ายหยดน้ำ )

ของผมตู้16"  ก็ปลูกแบบโรยเมล็ดนี้แหละครับ ผมจัดไปสองโคมเลยครับ  [smile04]
รวมๆแล้วก้น่าจะ50wได้ล่ะ  แต่มันก็ยังยืดแหละครับ  [smile03]
ผมไม่ได้ลดชั่วโมงเปิดไฟครับ  ยังใช้คาร์บอน เติมปุ๋ย อยู่

ตอนนั้นก็อยากรื้อมั่งเหมือนกันแต่
เลยเอาไฮโกรใบมนค่อยๆยัดๆแทรกๆลงไปทีล่ะหน่อย 
ตอนนี้พวกกรอสโซ่ที่เพาะเมล็ดตอนแรกหายไปเกือบหมดแล้วครับเหลือตามมุมตู้นิดหน่อย
มีไฮโกรมาเบียดพื้นที่แทน ก็งอกงามลามดีครับ  [smile03]
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เดี๋ยวลองดูก่อนสักพักถ้ามันไม่สวยค่อยหาอย่างอื่นมาลงเพิ่ม แล้วจะมาอัพเดทนะครับ  [thumbup] [thumbup] [thumbup] [thumbup] ตอนนี้รากงอกออกมาเต็มเลย ตื่นเต้นๆครับ อยากเติมน้ำไวๆ  [smile03] [smile03] [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/07/2561 [19:17:42] โดย outlayer »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เดี๋ยวลองดูก่อนสักพักถ้ามันไม่สวยค่อยหาอย่างอื่นมาลงเพิ่ม แล้วจะมาอัพเดทนะครับ  [thumbup] [thumbup] [thumbup] [thumbup] ตอนนี้รากงอกออกมาเต็มเลย ตื่นเต้นๆครับ อยากเติมน้ำไวๆ  [smile03] [smile03] [smile03]

ขอติดตามชมนะครับ  ลองด้วยตัวเองดีที่สุดล่ะครับ  [thumbup] [thumbup]
ขอติดตามชมนะครับ  ลองด้วยตัวเองดีที่สุดล่ะครับ  [thumbup] [thumbup]

ขอบคุณครับ ตอนนี้อยากเติมน้ำมากๆ  [smile02] [smile02] [smile02] [smile02] [smile02]
มาอัพเดทครับ เข้าวันที่ 3 เริ่มเป็นสีเขียวๆ แล้ว อยากให้พี่ๆแนะนำกุ้ง และปลาที่สวยๆอยู่กันเป้นฝูง เลี้ยงง่ายๆ ให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ [smile03] [smile03] [smile03]
มาอัพเดทครับ เข้าวันที่ 3 เริ่มเป็นสีเขียวๆ แล้ว อยากให้พี่ๆแนะนำกุ้ง และปลาที่สวยๆอยู่กันเป้นฝูง เลี้ยงง่ายๆ ให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ [smile03] [smile03] [smile03]

กุ้งเลี้ยงง่ายๆก็เชอรี่ หรือไฟน์เรดเลยครับ ง่ายสุดในความคิดผมแล้วล่ะ [smile04]
หรือพวกกุ้งคอมมอนก็พอไหวนะครับ พวกกุ้งเหลืองนี่ก็ง่าย

ปลาฝูงเลี้ยงง่ายๆจะลองพวกคาร์ดินัล หรือพวกซิวขวาน มั้ยครับ [smile04]

ซิวขวาน เขาว่าโดด แต่ผมเลี้ยงไม่เคยเจอโดดเลย
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=173496.0

คาร์ดินัล แพงกว่านีออนนิดนึง แต่อดทนกว่าหลายเท่าครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=81729.0

เลี้ยงง่ายมากๆทั้งคู่ครับ  ลองดูมั้ยครับ [smile03]

พวกนี้ทั้งกุ้งทั้งปลา เขาให้กินอาหารเม็ดได้หมดแล้วครับ  [smile01]
แค่ดูแลน้ำสะอาดๆ ก็สบายล่ะครับ

แต่ต้องรอหลังเติมน้ำไปสักระยะก่อนนะครับ ให้น้ำมันเข้าที่ก่อนนะ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/07/2561 [19:38:45] โดย GAMMARAY »

กุ้งเลี้ยงง่ายๆก็เชอรี่ หรือไฟน์เรดเลยครับ ง่ายสุดในความคิดผมแล้วล่ะ [smile04]
หรือพวกกุ้งคอมมอนก็พอไหวนะครับ พวกกุ้งเหลืองนี่ก็ง่าย

ปลาฝูงเลี้ยงง่ายๆจะลองพวกคาร์ดินัล หรือพวกซิวขวาน มั้ยครับ [smile04]

ซิวขวาน เขาว่าโดด แต่ผมเลี้ยงไม่เคยเจอโดดเลย
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=173496.0

คาร์ดินัล แพงกว่านีออนนิดนึง แต่อดทนกว่าหลายเท่าครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=81729.0

เลี้ยงง่ายมากๆทั้งคู่ครับ  ลองดูมั้ยครับ [smile03]

พวกนี้ทั้งกุ้งทั้งปลา เขาให้กินอาหารเม็ดได้หมดแล้วครับ  [smile01]
แค่ดูแลน้ำสะอาดๆ ก็สบายล่ะครับ

แต่ต้องรอหลังเติมน้ำไปสักระยะก่อนนะครับ ให้น้ำมันเข้าที่ก่อนนะ  [smile01]

ขอบคุณครับ คิดว่าคงคาดินัล สวยดี  [thumbup] [thumbup] [thumbup]