วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:00:45]

เพิลกลาสโตช้าเป็นเพราะอะไรครับ

ตู้ 24 นิ้ว
ดิน ADA
ไฟ multi rgb พี่ปาร์คไม้น้ำ
ไฟเปิดตั้งแต่ 18.00-24.00 น.
Co2 ยีส
พัดลม
อุณหภูมิ กลางคืน 27 กลางวัน 29

สิ่งมีชิวิต
กุ้งแคระ 8 ตัว
หางนกยูง ป่า 3 ตัว

ลงเพิลกลาส

ครบ 1 เดือน

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมไม่รู้สาเหตุที่มันโตช้า แต่ของผมพี่งปลูกเหมือนกัน 2 อาทิตย์โตมาเท่าตัวเลยครับ  ใช้จากแบบเพาะเนื้อเยื่อครับ

อันนี้รูปตอนปัก เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน

ณ ปัจจุบัน
ผมไม่รู้สาเหตุที่มันโตช้า แต่ของผมพี่งปลูกเหมือนกัน 2 อาทิตย์โตมาเท่าตัวเลยครับ  ใช้จากแบบเพาะเนื้อเยื่อครับ

อันนี้รูปตอนปัก เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน

ณ ปัจจุบัน

ผมไม่ได้ปลูกแบบเนื้อเยื่ออะครับ รับคนในกลุ่มมา 2 พุ่ม ใหญ่ๆ ตอนมาก็ช้ำหน่อยๆเพราะกว่าของจะถึงละส่งช่วงหน้าร้อนด้วย ว่าจะสั่งแบบเนื้อเยื่อมาปลูกสัก 2 กระปุก ให้เต็มๆ หรือ ควรรออีกสักพักดีครับ
ประเด็นอยู่ที่สภาพน้ำ อาจจะไม่เหมาะอะครับ     ถ้าตู้ใหม่ ผมเดาว่าดินใหม่แน่นอน  ไฟก็ใช้ได้ เหลืออยู่อย่างเดียวละ

ลองคุมค่า pH ให้เหมาะสมก่อนครับ เหมาะสมคือ 6.5-7.0    ลดCO2 ลง   
ลองให้ปุ๋ยน้ำ
ลองตัดกอใหญ่ๆ ไปปัก บริเวณอื่นบ้าง  แต่ถ้ามันร้อน มันไม่ตายแต่ก็ไม่โตอะครับ   

จะเอาเลื้อยไวๆ ต้องลดลงมาเหลือไม่เกิน28 ตลอดระยะที่เปิดไฟ ลองดูครับ
ประเด็นอยู่ที่สภาพน้ำ อาจจะไม่เหมาะอะครับ     ถ้าตู้ใหม่ ผมเดาว่าดินใหม่แน่นอน  ไฟก็ใช้ได้ เหลืออยู่อย่างเดียวละ

ลองคุมค่า pH ให้เหมาะสมก่อนครับ เหมาะสมคือ 6.5-7.0    ลดCO2 ลง   
ลองให้ปุ๋ยน้ำ
ลองตัดกอใหญ่ๆ ไปปัก บริเวณอื่นบ้าง  แต่ถ้ามันร้อน มันไม่ตายแต่ก็ไม่โตอะครับ   

จะเอาเลื้อยไวๆ ต้องลดลงมาเหลือไม่เกิน28 ตลอดระยะที่เปิดไฟ ลองดูครับ

ตอนเปิดไฟ อุณหภูมิ จะขึ้นมา แตะ 29 เลยครับ สงสัย ต้องหามาเทสค่าน้ำ ครับ ส่วน Co2 ผมใช้ยีสอะครับ
ไฟเป็นหลักครับ เพิลกราสค่อนข้างเรื่องมากเรื่องไฟ
เพิลกราส น้ำเกิน 28 ไม่โต แต่ไม่ตายครับ
ให้ดีควร26องศาครับ

ลองลงมาก็ไฟครับ อัดไปเลยเต็มๆ

คาร์บอนเฉยๆ มีหรือไม่มีก็โตนะ
แต่ถ้ามี จะโตเร็วหว่านิดนึงครับ