วันศุกร์ที่ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [04:06:19]

ทำไมถึงไม่ใส่ปั๊มลมลงในตู้ไม้น้ำหรอครับ

ทำไมถึงไม่ใส่ปั๊มลมลงในตู้ไม้น้ำหรอครับ แล้วมีโอกาสที่CO2 ในอากาสจะละลายลงในน้ำผ่านปั้มลมได้ไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1. กุ้ง หอย ปู ปลา ลูกๆ ไม้น้ำ ดินที่ฟุ้ง อาหาร จะลอยไปติดปั้มในตู้ แรงดูดทำให้ตายได้เลย
2.มีโอกาส แต่ co2 ในอากาศน้อยมาก เมื่อเทียบกับการให้โดยตรง ยังไงก็คงไม่เพียงพอ
1. CO2 มันหนีจากน้ำเก่งครับ ไม่เหมือน O2 ถ้าไปปั๊มฟองอากาศ CO2 จะระเหยออกจากน้ำหมด ได้ O2 มาแทน ต้นไม้จะได้ CO2 น้อยลง

2. เวลาที่พืชได้ CO2 จะเอาไปใช้และคาย O2 ออกมา ทำให้ปกติในตู้ไม้น้ำจะมี O2 ค่อนข้างเยอะอยู่แล้วจนไม่จำเป็นต้องให้เสริม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/03/2563 [22:54:02] โดย บัง »