วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:50:23]

กรอสโซแบบนี้ถือว่ายืดมั้ยครับ(อ่านต่อ)

ปกติเห็นของคนอื่นเค้าเตี้ยๆสวยเชียว ของผมดูยืดๆพิกล
คำนวณตู้แล้ว ใช้ไฟ แค่ 4W แต่ที่ส่อง 9W ตู้อายุ  2 อาทิตย์ปลูกโดยการเพาะเมล็ดครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเคยเห็นคนที่อยากเลี้ยงกรอสโซ่ มาโพสต์ถามในกลุ่ม facebook ว่าเริ่มเลี้ยงแบบนี้ดีไหม  แล้วมีผู้รู้เขามา comment บอกว่า จริงๆแล้วที่ขายกัน มันอาจจะไม่ใช่กรอสโซ่แท้ๆ แล้ว  แต่เปนพรรณอื่นที่มีลักษณ์คล้ายกัน แต่ต่างกันคือ ใบยาว ต้นยืด ไม่ใช่ใบสั้น ต้นเตี้ย แต่ก็เอามาสวมรอยขายกันเพียบ  เขาจึงไม่แนะนำให้คนที่มาโพสซื้อมาเพาะครับ  ถ้ายืดมันก็แก้ไรไม่ได้อะครับ
ผมเคยเห็นคนที่อยากเลี้ยงกรอสโซ่ มาโพสต์ถามในกลุ่ม facebook ว่าเริ่มเลี้ยงแบบนี้ดีไหม  แล้วมีผู้รู้เขามา comment บอกว่า จริงๆแล้วที่ขายกัน มันอาจจะไม่ใช่กรอสโซ่แท้ๆ แล้ว  แต่เปนพรรณอื่นที่มีลักษณ์คล้ายกัน แต่ต่างกันคือ ใบยาว ต้นยืด ไม่ใช่ใบสั้น ต้นเตี้ย แต่ก็เอามาสวมรอยขายกันเพียบ  เขาจึงไม่แนะนำให้คนที่มาโพสซื้อมาเพาะครับ  ถ้ายืดมันก็แก้ไรไม่ได้อะครับ

แสดงว่าไม่ได้ยืดแต่โตตามวัย โต๊ โต  [smile05]
ก็ถ้าซื้อไม้เมล็ดมาก็กลอสโซ่ปลอม พอโตแล้วก็เตรียมพริกเตรียมกระเทียมผัดผักบุ้งได้เลย  [perv01] [perv01]

ตามนี้ครับ
ตามกระทู้ข้างบนเหมือนกันครับ  ถ้าซื้อแบบขวดหรือปุกเล็กมาใช้  ไม่ใช่ใช่กรอสโซ่ครับ  จะยาวยีดใบเรียวๆแหลมสูงไปครับ  ก็เตรียมกะทะทำมื้อเย็นได้เลยครับ ไฟแรงๆหน่อยครับ พริกด้วยอร่อยแน่ครับ   มันสวยแค่ตอนแรกๆ ครับ  และรวดเร็วเท่านั้น 
เคยซื้อแบบเมล็ดมาโรยครับ 3 เดือนใบยาวเฟื่อย 555 รื้อซิครับ รออะไร แต่ถามว่าสวยไหมผมว่าก็ไม่เลวนะครับ สดชื่นดี
ยาวไปครับ ของกำลังมาอีกสองซองใหญ่ๆ 555 สงสัยต้องดูสักพัก ถ้ายืดจัดคงต้องยุบโครงการ
เลี้่ยงแห้งๆไม่ต้องเติมน้ำ ไฟไม่ต้องแรงมาก    2เดือนดูเล่นๆก่อนจะรื้อได้นะครับ
ตอนนี้ใกล้จะเป็นไม้ข้อแล้วครับ
ผมเริ่มต้นกับตู้แรกก็เพาะเมล็ดนี่แหละครับ [smile01]
ยังถือว่าเป้นใม้ครู ที่สอนวิธีการเลี้ยงผมอ่ะครับ  [smile03]

ยืดแบบนี้ผมก็ตัดครับ ตัดกระจุยเลย
ตัดราบยันโคน แป๊บเดียวก็งอกใหม่แล้วครับ [smile04]

ตอนหลังผมเอาไฮโกรเอาดาวน้อยปักแทรกๆเข้าไป
เดี๋ยวนี้ใม้พวกนี้เหลือแค่ริมๆตู้แล้วครับ  [smile01]
ไม้ครูเหมือนด้านบนบอกละครับ  ส่วนมากคนที่ตั้งตู้ใหม่ๆ ก็จะเคยใช้บริการไม้ชนิดนี้มาครับ ผมก็เคยเป็นเหยื่อมา2 รอบครับ  แบบนี้ไม่เรียกว่ายืดแล้วครับ มันเลยคำว่ายืดไปแล้ว ต้องใช้คำว่ายาวครับ ไม่รู้ว่าปล่อยไปอีกจะแปลงร่างเป็นไม้ข้ออีกรึเปล่าครับ ดูเล่นๆเพลินๆไปก่อนครับ  ถึงเวลาก็ค่อยหาไม้พื้นที่ชอบมาปลูกครับ
เหมือนผมเลย ผมซื้อเมล็ด เพิร์ลกลาสมายาก jj ผ่านไป จะ 2 เดือน ตัดไป 2 รอบละ ใบย๊าวยาว ยังคิดว่าโดนของปลอมไหม แต่เริ่มเห็นใบที่ขึ้นใหม่ตามดิ ใบมันเล็กๆกลมๆ ปกคิผมซื้อปัก ตอนนี้พอใข้เมล็ด ผมล่ะงง จิงๆว่ามันใช่หรือป่าว 555