วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:55:48]

ไม่รู้มีตัวอะไรในตู้ปลาหมอสี พยาธิ?? [ไม่มีภาพประกอบ]

สวัสดีครับ
วันนี้เจออะไรไม่รู้ในตู้ลูกปลาหมอสี
มันเหมือนพยาธิสีแดงตัวเล็ก ๆ อาศัยอยู่ใน ...ผมจะเรียกว่าอะไรดี
เหมือนกับขี้ปลามันกลายเป็นท่อสีใส แล้วไอ้พยาธิแดง มันอยู่ในท่อ (หรือจะเรียกว่าอุโมงใสดี)

มีขี้ใสประมาณ 3 - 4 เส้น
พยาธิมันอยู่ท่อละ 1 ตัว
เหมือนแยกบ้านเดี่ยวกันอยู่เลยครับ
------------------------
คำถามที่
1. มันคือตัวอะไรครับ พยาธิหรือครับ มันไม่ได้ว่ายน้ำไปทั่ว แต่มันมีบ้านที่แน่นอน หลังละตัว (อยู่ในขี้สีใส)
2. เกิดจากอาหารหรือครับ ผมให้อาหารเม็ดตลอดครับ ไม่เคยให้อาหารสดเลย ตั้งแต่เลี้ยงมา
3. ไม่มีระบบกรอง แต่เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 2 รอบ เลี้ยงเดี่ยว
4. แสดงว่าในตัวมันยังมีอีกใช่ไหมครับ รักษาอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม :
มันเป็นปลาที่ป่วยมาก่อน (โรคจุดขาว) แล้วเขาจะทิ้ง
ผมจึงรับตัวมันมาดูแลต่อ
เลี้ยงใน...อันที่จริงไม่น่าเรียกว่าตู้ มันคือกล่องพลาสติกใบใหญ่ครับ
พักฟื้นจนมันหายโรคจุดขาวแล้ว และคงอาสาเลี้ยงไปเรื่อย ๆ จนกว่ามันจะตายครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)