วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:29:08]

ว่าด้วยเรื่องของ สุราเวสี : white spot

ผมเกิด สนใจ กุ้ง สุราเวสีขึ้นมาครับ  [smile01]

ปรกติ ในตู้ผมจะมีกุ้งเชอร์รี่ กุ้งยามาโตะ กุ้งกล้วยหอม คู่กับ คาร์ดินัล ตู้ปรกติ temp 27-29 เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 1 ครั้ง (รอบละ 30%) อยู่ในห้องเเอร์ครับ

เข้าเรื่อง ^ ^'' (อันเมื่อกี้เกรินครับ55)

ผมได้ข้อมูลมาว่า พันธุ์ whitespot อยู่น้ำในช่วง 25-29 ได้ครับ เเต่ติดปัญหาตรงที่ว่า มันไม่ได้บอกว่า น้ำที่เลี้ยงต้องเป็นน้ำกร่อยเหมือนพันธุ์อื่นๆรึเปล่าอ่ะครับ

เลยอยากสอบถาม ผู้มีความรู้ว่า สามารถเลี้ยงในน้ำธรรมดา (ประปา พักน้ำ 1 week) ได้รึเปล่าครับ ??  [shock02] [shock02] [shock02]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเห็นบางคนลงกุ้งเลยก็มีนะครับ pH 7.5-8.5 กำลังสวยเลย
ถ้า PH ต่ำกว่านั้นก้อ ทะยอยดับใช่มั้ยครับ เเบบเลี้ยงกับ ช็อคโกเเลค-ดรีมบลูอ่ะครับ
บางคนเลี้ยงกับเรดบี ได้ลูกก้มีครับ
บางคนเลี้ยงกับเรดบี ได้ลูกก้มีครับ

ถ้าน้ำปะปาที่บ้าน pH ไม่ถึง สามารถเอาน้ำปะปามาผสมเกลือสุราเวสีได้ไหมครับ  เห็นข้างกระป๋อง เขียนว่าให้ผสม น้ำ RO แต่ไม่รู้จะไปหาน้ำ RO จากไหน